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DIBAJI
Zanzibar inapitia mabadiliko makubwa ya kisiasa, kijamii na kiuchumi ambapo 
mabadiliko hayo pia yameigusa sekta ya elimu. Wakati sekta hii imekuwa inaonekana 
kuwa ni ya kijamii, pia ni chachu ya maendeleo ya kiuchumi. Mnamo mwaka 2006, 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar iliandaa Sera ya Elimu kwa ajili ya 
kukabiliana na mabadiliko ya mtu mmoja mmoja na ya jamii kwa ujumla. Sera hii ni 
msingi mkuu wa mikakati yote ya kielimu ambayo inahakikisha utoaji wa elimu bora 
kwa kupitia mitaala husika. 

Mwongozo wa kufundishia elimu ya afya ya uzazi, VVU, jinsia na stadi za maisha 
umeandaliwa kwa ajili ya kutoa mwongozo unaoendana na aina ya mafunzo ya ualimu 
kwa Zanzibar. Mwongozo huu ni miongoni mwa zana muhimu  katika uandaaji wa 
mtaala ¬wa mafunzo ya ualimu na  unaendana kimaudhui na mfumo wa elimu ya 
maandalizi na msingi. Muongozo huu unatarajiwa kuwaongezea maarifa, ujuzi na 
mitazamo chanya wakufunzi na wawezeshaji juu ya elimu ya jinsia, afya ya uzazi, VVU 
na stadi za maisha ambavyo ni muhimu katika kufikia malengo ya dira ya maendeleo 
ya mwaka 2050.

Katika kuandaa mwongozo huu wadau mbali mbali wameshirikishwa wakiwemo 
Wakurugenzi wa Wizara, Maafisa wa Baraza la Mitihani la Zanzibar, Ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Elimu, Idara ya Mafunzo ya Ualimu, Wahadhiri kutoka Vyuo Vikuu, wakufunzi 
kutoka Vyuo vya Mafunzo ya Ualimu, Asasi za Kijamii, Jumuiya za Kidini, pamoja na 
Washirika wa Maendeleo hasa UNESCO. 

Ninatanguliza shukurani za dhati kwa kila aliyechangia katika kuandaa  Mwongozo huu 
wa kufundishia Elimu Afya ya Uzazi, VVU, Jinsia na Stadi za Maisha.

Ali Khamis Juma 
Katibu Mkuu,
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali,
Zanzibar.  
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SHUKURANI
Mwongozo wa kufundishia elimu ya afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia na stadi za 
maisha ni moja kati ya nyaraka muhimu katika mchakato wa kuandaa mtaala mpya 
(2019). Mwongozo huu umeandaliwa kwa lengo la kusaidia uingizwaji wa mada za 
afya ya uzazi, VVU, jinsia pamoja na stadi za maisha katika mafunzo ya ualimu. Lengo 
ni kuongeza ufanisi katika ufundishaji na usomaji wa dhana hizi kwa kupitia mtaala wa 
elimu ya maandalizi, msingi na mafunzo ya ualimu.

Taasisi ya Elimu ya Zanzibar inatoa shukurani zake za dhati kwa Shirika la Elimu 
Sayansi na Utamaduni la Umoja wa Mataifa kwa ufadhili wa SIDA kupitia mradi wake 
wa 03 (Haki zetu, Maisha yetu, Mustakabali wetu) na KOICA kupitia mradi wa kuwainua 
wari na vigori kwa kutumia elimu kwa msaada wao wa kifedha na kiufundi ulisaidia 
kukamilika kwa mwongozo huu.

Vilevile, Taasisi ya Elimu ya Zanzibar inapenda kutoa shukurani zake za dhati kwa 
kikundi cha wataalamu wote waliosaidia kutoa michango yao ya kitaaluma wakati wa 
uandaaji wa mwongozo huu, Wataalamu hao ni; Wafanyakazi wa Taasisi ya Elimu 
ya Zanzibar, Kitengo cha Elimu Mjumuisho na Stadi za Maisha, Idara ya Mafunzo 
ya Ualimu, Chuo cha Kiislamu Mazizini, Wizara ya Afya Zanzibar, Tume ya UKIMWI 
Zanzibar, Jumuiya ya Watu Wanaoishi na Virusi vya UKIMWI Zanzibar, Madrasa Early 
Childhood Program, Baraza la Mitihani la Zanzibar, Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Elimu 
pamoja na walimu wa skuli za msingi na sekondari za serikali na binafsi.

Aidha, Taasisi ya Elimu ya Zanzibar inatoa shukurani zake za dhati kwa washiriki wake 
wote kutoka Unguja na Pemba ambao walishiriki katika kukamilisha mwongozo huu. 
Kujitolea kwao kwa muda na maarifa kumeufanya mwongozo huu kukamilika kwa 
ufanisi.
Mwisho, napenda kuwasilisha mwongozo huu wa ufundishaji kwa wakufunzi wa 
Mafunzo ya ualimu juu ya afya ya uzazi, VVU, jinsia na stadi za maisha. Ni matarajio 
yangu kwamba mwongozo huu utaendelea kuwa ni rejea muhimu ya kuwasaidia 
wakufunzi na walimu katika ufundishaji wa dhana hizo.

Abdalla M. Mussa
Mkurugenzi Mtendaji,
Taasisi ya Elimu ya Zanzibar.
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VIFUPISHO
AIDS	 Acquired Immunodeficiency Syndrome
AYA	 Africa Youth Alliance
CAYP	 Children, Adolescent and Young People
CD	 Compact Disk
DVD	 Digital Versatile/Video Disk
GBV	 Gender Based Violence 
HBV	 Hepatitis B Virus
HIV	 Human Immunodeficiency Virus
ICT	 Information and Communication Technology
IELSU	 Inclusive Education and Life Skills Unit
ILO	 International Labour Organization
KAP	 Knowledge, Attitude and Practice 
LS	 Life Skills
MEES	 Moral Ethics and Environmental Studies
MLEEYWC	 Ministry of Labour Empowerment, Elders, Youth, Women and 

Children
MoEVT	 Ministry of Education and Vocational Training
PLWHA	 People Living with HIV and AIDS.
PMS	 Pre-Menstrual Symptoms
SCI	 SARA Communication Initiative
SRH	 Sexual Reproductive Health 
STIs	 Sexual Transmitted Infections
TACAIDS	 Tanzania Commission for AIDS
THMIS	 Tanzania HIV/AIDS and Malaria Indicator Survey
TV	 Television
UNESCO	 United Nations Educational Scientific and Cultural Organization
UNFPA	 United Nations Population Fund 
UTI	 Urinary Tract Infection
VAC	 Violence Against Children
WHO	 World Health Organization
ZAC	 Zanzibar AIDS Commission
ZEDP	 Zanzibar Education Development Plan
ZIE	 Zanzibar Institute of Education
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SURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.0 Dhana ya jumla
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar (WEMA), kupitia Taasisi ya Elimu ya 
Zanzibar (TEZ) ina mamlaka ya kutayarisha vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Vifaa 
hivi ni pamoja na vitabu vya kiada, miongozo ya mwalimu, mihutasari, na miongozo 
mingine ambayo hutumika katika skuli na vyuo vya ualimu.  

Mnamo mwaka 2020, Taasisi ya Elimu ya Zanzibar (TEZ) ilitayarisha Mwongozo wa 
kufundishia elimu ya Afya ya Uzazi, VVU na UKIMWI, Jinsia na Stadi za Maisha. Hatua 
hii ililenga kusaidia ufundishaji wa mada hizo sio kwa taasisi za elimu pekee bali pia 
kwa taasisi nyingine. Vilevile, kuwasaidia wakuza mitaala katika uandaaji wa mtaala 
mpya wa mwaka 2019.  

1.1 Malengo
Mwongozo huu una malengo yafuatayo:  

a)	 Kupatikana nyenzo kwa wakufunzi/wawezeshaji, walimu wapya na wazoefu, 
katika kutoa taaluma ya afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia na stadi za 
maisha kwa jamii.   

b)	 Kukuza ufahamu sahihi kuhusiana na afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia 
na stadi za maisha.  

c)	 Kutoa ushauri juu ya utayarishaji wa mtaala utakaoendana na umri stahiki 
kuhusu afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia na stadi za maisha.

d)	 Kuwawezesha walimu tarajali kuelewa mazingira wezeshi kutokana na 
mabadiliko yao ya ukuaji.  

e)	 Kuwajengea uwezo watumiaji wa mwongozo huu juu ya kukabiliana na 
changamoto zinazotokana na masuala mtambuka. 

f)	 Kuwahamasisha washiriki wa mafunzo kuwaongoza wanafunzi katika 
matendo chanya.  

1.2 Usuli
Dhana ya afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia na stadi za maisha si ngeni hapa 
Zanzibar. Kabla ya mwaka 2002, Taasisi ya Mawasiliano ya Sara (Sara Communication 
Initiative [SCI]), ilishaanza kutoa taaluma zinazohusiana na masuala haya. Taasisi hiyo, 
ilitayarisha vipindi vya redio kwa nchi za Mashariki na Kusini mwa Afrika vilivyokuwa chini 
ya udhamini wa UNICEF. Vipindi hivyo vilitoa Elimu ya Afya ya Uzazi kwa wanafunzi wa 
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kike juu ya udhalilishaji wa kijinsia, VVU na UKIMWI, mimba za umri mdogo, ukeketaji, 
kazi nyingi za nyumbani, pamoja na kutoa elimu kwa vijana baleghe na wazazi wao 
juu ya umuhimu wa kuwasaidia wanafunzi hao kuendelea na masomo (WEMA, 2014).

Baina ya mwaka 2002 – 2005 Taasisi ya ‘Africa Youth Alliance (AYA) ilianzishwa 
Zanzibar ili kutoa taaluma katika masuala ya stadi za maisha yaliyokusudiwa 
kuwaelimisha vijana kuwa na tabia njema, fikra chanya na kuwawezesha kufikia 
malengo yao ya kiuchumi na kijamii. Katika kipindi cha mwaka 2004 - 2005, “AYA” 
iliwafundisha wanafunzi 1,389 kuhusu stadi za maisha (WEMA, 2014). Mafunzo hayo 
yalikuwa na mchango mkubwa kwa wanafunzi waliyopo Skuli na hata wale walio nje ya 
mfumo wa elimu katika kuwajengea ufahamu na kubadili tabia. Hivyo basi, AYA ilisaidia 
kupunguza matukio ya kuenea kwa VVU na UKIMWI, maambukizi yanayotokana na 
maradhi mengine ya kujamiiana pamoja na kukuza uelewa juu ya Afya ya Uzazi kwa 
vijana kwa kuwawezesha kuwa na stadi muhimu za maisha.  

Mnamo mwaka 2005, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar (WEMA) kwa 
kushirikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu Duniani  
(UNFPA), katika kutekeleza mradi uliojulikana kama Stadi za Kimaadili na Kimazingira 
(MEES), lilikusudia kubadili ufahamu wa vijana, fikra na matendo yao kuhusiana na 
ongezeko la watu, mazingira na changamoto zinazowakabili. Mradi ulianza kwa skuli 
teule arubaini (40) kati ya skuli mia tano na sabini (570) za Zanzibar zikiwemo za 
Msingi na Sekondari. MEES ilielimisha mada zinazohusu usafi, afya ya uzazi na miiko 
ya kimaadili. Pia, Mradi ulikuza ufahamu wa jamii juu ya ukubwa wa familia, mila, na 
ongezeko endelevu la watu kupitia stadi za kimaadili na kimazingira katika mfumo 
rasmi wa elimu. Mradi uliteuwa skuli maalumu za majaribio ambapo wanafunzi laki 
tatu, elfu sabini na tano, mia tisa na hamsini na nne (375,954) walinufaika katika mradi 
huu.  

Katika kufanyia kazi juhudi hizo, mwaka 2020, Taasisi ya Elimu ya Zanzibar (TEZ), 
iliandaa mwongozo wa kujumuisha taaluma za afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia na 
stadi za maisha ambao utatumika kwa lengo la kuziingiza mada hizi katika mihutasari 
ya elimu ya maandalizi, msingi na mafunzo ya ualimu.

Katika mwaka 2021, TEZ kwa kushirikiana na UNESCO iliandaa warsha ya kupitia na 
kuimarisha rasimu ya mwongozo wa   afya ya uzazi, VVU na UKIMWI, jinsia na stadi 
za maisha. Hatua hiyo ilikuja baada ya UNESCO kwa kushirikiana na Idara ya Mafunzo 
ya Ualimu Zanzibar kuifanyia majaribio rasimu hiyo kwa walimu walioko skuli. Aidha, 
katika mwaka huohuo rasimu ilitafsiriwa kutoka lugha ya Kiingereza kwenda katika 
lugha ya Kiswahili.   
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1.3 Upembuzi yakinifu
Utafiti uliofanywa na Tume ya UKIMWI ya Zanzibar mwaka 2016, kuhusu “Tathmini juu 
ya Uelewa, Mitazamo na Matendo ya Vijana wa Zanzibar wenye umri kati ya miaka 10 
- 15 uligundua kuwepo kwa ufahamu mdogo kwa vijana juu ya elimu ya afya ya uzazi 
ambapo asilimia 86.2 ya waliotafitiwa hawakuwahi kusikia chochote kuhusu mada 
hiyo. Kwa upande mwingine imani potofu juu ya VVU na UKIMWI ilionekana kuwa 
tatizo hasa katika eneo la maambukizi.  

Mwaka 2018, Kitengo cha Elimu Mjumuisho na Stadi za Maisha (EMSM) kwa kushirikiana 
na UNESCO kilifanya utafiti juu ya kuwepo kwa ufanisi kuhusu elimu ya ujinsia, afya 
ya uzazi, stadi za maisha, VVU na UKIMWI katika mtaala wa Elimu ya Maandalizi, 
Msingi na Mafunzo ya Ualimu. Matokeo ya utafiti huo yameonesha kuwa, utoaji wa 
elimu ya ujinsia na afya ya uzazi huanza kwa watoto wenye umri wa miaka minne (4) 
ambao ni wanafunzi wa elimu ya maandalizi ambapo mambo muhimu hufundishwa na 
kuendelea katika mfumo wote wa elimu.

Hata hivyo, matokeo ya utafiti huo yamegundua vikwazo vingi vinavyokwamisha kufikia 
ufanisi wa ufundishaji wa Stadi za Maisha, ujinsia na afya ya uzazi katika skuli na vyuo 
vya ualimu. Kwa mfano, kutojitosheleza kwa maudhui ya mada za Elimu ya ujinsia, 
afya ya uzazi, VVU na UKIMWI na stadi za maisha katika mitaala hiyo. Pia, mada 
hizo kuonekana katika masomo tafauti na hazina muendelezo, usawa, ushikamani na 
muingiliano.

Utafiti juu ya Uwezo na mtazamo wa walimu katika kufundisha stadi za ujinsia, afya 
ya uzazi, VVU na UKIMWI pamoja na kujikinga na udhalilishaji wa kijinsia uliofanywa 
na Kitengo cha Elimu Mjumuisho na Stadi za Maisha mwaka 2019, unaonesha kuwa 
asilimia 90 ya wanafunzi walionesha utayari na hamu ya kujifunza stadi hizi. Kwa 
upande wa walimu, asilimia 42.5 walielezea kuwa na utayari wa kuzifundisha stadi 
hizo. Kutokana na mapendekezo ya washiriki ipo haja ya Serikali;

i.	 Kuwajengea uwezo walimu katika kipengele cha maudhui na mbinu za 
kufundishia stadi za maisha. 

ii. 	 Kuwahamasisha wazazi na walezi kuwa na mwamko juu ya umuhimu wa 
mafunzo ya stadi za maisha. 

iii. 	 Kusaidia kupatikana kwa vifaa vya kufundishia na kujifunzia ili kuleta ufanisi 
katika elimu.

Mpango Mkuu namba (II) wa Maendeleo ya Elimu Zanzibar (2017/2018 - 2021/2022) 
unaelekeza kupitiwa na kuimarishwa kwa mitaala kila inapohitajika. Hali hii inasaidia 
kupatikana kwa maendeleo ya kitaaluma katika ngazi ya elimu ya maandalizi, msingi 
na mafunzo ya ualimu, upatikanaji wa vifaa vya kufundishia na kujifunzia pia kufanya 
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tathmini ya kiskuli na kitaifa. Mpango huu unatambua nafasi ya Taasisi ya Elimu ya 
Zanzibar (TEZ) ya kupitia na kuimarisha zana za kufundishia na kujifunzia, usalama na 
vifaa vya TEHAMA na matumizi ya maktaba. 

Mpango unazingatia uandaaji wa mbinu jumuishi, gharama na matumizi ya zana za 
kufundishia na kujifunzia pamoja na kurahisisha upatikanaji wake kwa makundi tafauti 
ya wanafunzi. Hali hiyo inahitaji usimamizi maalumu wa Wizara ya Elimu kupitia taasisi 
zake ili kunyanyua uwezo wa walimu kwa lengo la kuhakikisha walimu wenyewe, 
wanafunzi na jamii kwa ujumla wanapata uelewa sahihi kuhusiana na ujinsia, afya ya 
uzazi, VVU na UKIMWI na stadi za maisha.  

1.4 Sababu za kuandaliwa mwongozo 
Changamoto kubwa ya kidunia kwa sasa, pamoja na mambo mengine, ni mimba za 
umri mdogo, maambukizi ya maradhi ya kujamiiana na udhalilishaji. Changamoto hizi 
zimeifanya dunia ibadili namna ya kuelimisha kuhusiana na afya ya uzazi, VVU na 
UKIMWI, ujinsia na stadi za maisha.  Mabadiliko hayo ya kidunia yanaonesha umuhimu 
wa kuziingiza dhana hizi katika mitaala ya Elimu ya kila taifa linalohusika.  

Mnamo mwaka 2011, Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar (WEMA), iliandaa 
mwongozo wa kufundishia Elimu ya Afya ya Uzazi, VVU na UKIMWI, Ujinsia na Stadi 
za Maisha kwa wakufunzi na wawezeshaji wa walimu ambao umekuwa ukitumika kama 
rejea ya kutolea mafunzo. Mwongozo huu umekuwa msaada mkubwa kwa wakufunzi 
na wawezeshaji pamoja na kuwa matumizi yake yalitatizwa na kukosekana kwa tamko 
rasmi la kuziingiza moja kwa moja mada hizi katika mtaala wa taifa.  

Mnamo mwaka 2020, nchi za kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika zilitayarisha 
moduli ya utoaji mafunzo ya elimu ya afya ya uzazi na stadi za maisha kwa walimu. 
Lengo la moduli ni kuwasaidia wakufunzi wanaotoa mafunzo kuhusu elimu ya jinsia 
kitaifa na kikanda ili kupata picha halisi ya nchi moja moja ambako elimu hii inatolewa. 
Kwa hivyo, kila nchi ililazimika kuandaa mwongozo unaoendana na mazingira yao 
(UNESCO na UNFPA).  

Kwa msingi huo, Taasisi ya Elimu ya Zanzibar (TEZ) iliandaa mwongozo wa uingizaji 
wa maudhui ya stadi za maisha, afya ya uzazi, VVU na UKIMWI na ujinsia katika mfumo 
wa Elimu ya Maandalizi na Msingi. Mwongozo huu unapaswa kuendana na moduli ya 
Mafunzo ya Ualimu na stadi za maisha kama inavyotarajiwa kutumiwa kikamilifu na 
wakuza mitaala ya elimu. Pia, uendane na mabadiliko yaliyoainishwa katika miongozo 
iliyotajwa.   
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1.5 Muundo wa mwongozo
Kwa kawaida miongozo huwa na mgawanyiko wake ili kuwa na muonekano mzuri na 
kuwa rahisi kutumika. Mwongozo huu una sehemu tatu: Kurasa za awali, Maudhui na 
Kiambatanisho. Sehemu ya Kwanza inajumuisha maudhui yaliyomo, dibaji, shukrani 
na vifupisho. Kwa upande wa maudhui; mwongozo huu una sura sita (6): Utangulizi, 
Utangulizi wa dhana ya Jinsia, Afya ya Uzazi, Maambukizi ya Maradhi ya Kujamiiana, 
Stadi za Maisha na Ushauri na Unasihi. Sehemu ya mwisho ya mwongozo huu ina 
kiambatisho cha mfano wa Andalio la Somo na Rejea.  

Sura ya kwanza inajumuisha Dhana ya Jumla, Malengo, Upembuzi Yakinifu, Sababu za 
Kuandaliwa kwa Mwongozo, Muundo wa Mwongozo, Watumiaji wa Mwongozo na jinsi 
ya kuutumia. Sura zote zinazofuata (2-6) zinajumuisha sehemu tatu kuu; Utangulizi, 
Ujuzi na Mada Ndogo. Kila mada ndogo inajumuisha malengo mahususi, muda, vifaa 
na mbinu za kufundishia na kujifunzia, maudhui, mazoezi na upimaji.

1.6 Watumiaji wa mwongozo 
Mwongozo umetayarishwa ili uweze kutumika kwa wawezeshaji kutoka taasisi za 
umma na binafsi katika kutoa taaluma kuhusiana na stadi za maisha, afya ya uzazi, 
VVU na UKIMWI na jinsia. Kwa ujumla, mwongozo huu unatarajiwa kutumiwa na:  

a.	 Walimu wanafunzi katika vyuo mbalimbali vya kielimu. 
b.	 Walimu na wanafunzi. 
c.	 Waajiriwa kutoka idara mbali mbali.  
d.	 Wakufunzi wa vyuo vya elimu ya amali.   
e.	 Wahadhiri kutoka vyuo tofauti.  
f.	 Wakaguzi wa Elimu.  
g.	 Washauri wa Kitaifa na wa masomo.  
h.	 Wadau na washirika katika utoaji wa mafunzo ya elimu ya Jinsia, Afya ya 

Uzazi, VVU na UKIMWI na Stadi za Maisha. 
i.	 Taasisi zisizo za Kiserikali.  

1.7 Mwongozo kwa watumiaji
Kwa kawaida mwongozo wa taaluma huwa unaonesha utaratibu wa kutumia mwongozo 
unaohusika. Kwa hivyo, katika mwongozo huu maelezo yafuatayo yanafafanua kwa 
kina namna ya kutumia mwongozo huu.

1.7.1 Namna ya kutumia mwongozo 
Kufahamu namna ya kutumia mwongozo huu ni muhimu kwa sababu msomaji anaweza 
kujifunza bila ya kuwepo muwezeshaji. Vifaa na mbinu za kujifunzia kwa kila mada 
ndogo zimeainishwa ambapo njia za ujipimaji, tathmini na ufuatiliaji zimependekezwa. 
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Kabla ya kufundisha mada ndogo, inashauriwa kusoma kwa umakini mbinu 
zilizoainishwa. Iwapo mbinu hizo zitakuwa hazitoshi, mkufunzi/muwezeshaji anaweza 
kuongeza mbinu nyengine. Utaratibu huu vile vile unaweza kutumika katika ufanyaji wa 
tathmini na ufuatiliaji. Mwongozo huu umejikita katika mbinu shirikishi za ufundishaji 
na ujifunzaji ili kwenda sambamba na mtaala unaozingatia ujenzi wa umahiri. Kwa 
hivyo, jambo hili ni lazima lizingatiwe wakati wa utoaji wa mafunzo ili kufikia lengo 
lililokusudiwa. Wawezeshaji ni lazima kufahamu kuwa katika darasa kuna wanafunzi 
wenye mahitaji mbalimbali ya kielimu. Kwa msingi huo, ni vyema kuwafikia wanafunzi 
wote kulingana na mahitaji yao wakati wa ufundishaji.  

1.7.2 Stadi muhimu kwa wawezeshaji
Wawezeshaji wanapaswa kuwa na ujuzi wa kutumia mbinu sahihi za kuwasaidia 
washiriki kitaaluma na kitabia. Ujuzi huo unaweza kuwa ni wa kuzaliwa, kujifunza au wa 
kimazingira kutokana na uzoefu wa kazi alizowahi kufanya na watu tafauti. Ni jukumu 
la wawezeshaji kutumia mbinu anuai katika kukabiliana na changamoto za washiriki 
ili ufundishaji na ujifunzaji uwe na maana. Baadhi ya mbinu ambazo muwezeshaji 
anapaswa kuwa nazo ni:  

i.	 Uongozi na Usimamizi: Uwezo wa kuongoza na kusimamia darasa lenye 
washiriki wanaotoka katika mazingira na wenye tabia tafauti ili kuwaelekeza 
katika muelekeo sahihi.

ii.	 Shauku: Muwezeshaji bora huipenda kazi yake na somo lake. Kwa hivyo, 
huwashajihisha washiriki kufuata nyayo zake.

iii.	 Kuratibu: Muwezeshaji bora ni yule anayeweza kuandaa na kusimamia 
vizuri zana za kufundishia pamoja na kazi za washiriki. Muwezeshaji atumie 
ujuzi kuratibu kazi za washiriki ili kurahisisha mchakato wa ufaulu.

iv.	 Utatuzi wa Migogoro: Inapotokea kutafautiana baina ya muwezeshaji na 
mshiriki, mshiriki na mshiriki au muwezeshaji na mzazi/mlezi, usuluhishi wa 
tafauti hizo ni jukumu la msingi la mwalimu.

v.	 Uhamasishaji wa washiriki: Kuhamasisha washiriki kufanya vyema 
katika masomo yao. Kufanya hivi, kunahitaji uhamasishaji au ukosoaji kwa 
kuzingatia wakati.

vi.	 Mawasiliano: Muwezeshaji anapaswa kuwa na uweledi wa hali ya juu katika 
kuwasiliana kwa maneno au kwa vitendo.
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SURA YA PILI
UTANGULIZI WA DHANA YA JINSIA

2.0 Utangulizi	   
Neno jinsia lina maana ya majukumu, uhusiano, tabia na silka ambazo zimejengeka 
kutokana na jamii fulani zilizoegemea katika tafauti za kibayolojia baina ya mwanamke 
na mwanamme (MLEEWC, 2016). Ufundishaji wa dhana ya jinsia unalenga katika 
kukuza muamko, taaluma, ujuzi na tabia kwa muktadha wa mafunzo ya jinsia. 

Dhana hii inawafanya washiriki kuwa na uwezo wa kutambua kuwa, jinsia unajengwa 
kijamii kupitia maingiliano katika kufanya majukumu mbalimbali. Pia, huhamasisha 
uwezo wa kiutendaji wa wanawake na wanaume pamoja na kuongeza muamko kwa 
wanafunzi juu ya dhana ya jinsia.  

Sura hii, imekusanya mada ndogo tano ambazo ni; Familia, Majukumu ya Kijinsia, 
Mitazamo dhidi ya Ujinsia, Udhalilishaji wa Kijinsia na Usawa wa Kijinsia	
Ujuzi wa kujifunza

Ujuzi wa kujifunza
Mshiriki awe na uwezo wa kudhihirisha na kuheshimu nadharia za ujinsia katika jamii. 

2.1  Familia	

2.1.1  Malengo mahususi 	
Katika mada hii mshiriki aweze: 

i.	 Kuichambua familia kimuundo na aina zake.
ii.	 Kujadili changamoto zinazozikabili aina tafauti za familia.
iii.	 Kuelezea majukumu ya wanafamilia. 

2.1.2 Muda:  Saa 2	

2.1.3 Vifaa vya kufundishia na Kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati
	 Chatimguso 
	 Michoro 
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2.1.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji:
Mbinu za kufundishia/kujifunzia: majadiliano.
Watake washiriki kukaa katika vikundi na kujadili mambo yafuatayo:

• Maana ya familia.
• Aina za familia na muundo wa kila moja. 
• Changamoto zinazojitokeza katika aina mbalimbali za familia.
• Majukumu ya wanafamilia.

	 Watake washiriki kuwasilisha mawazo yao.
	 Fanya majumuisho na sisitiza juu ya nukta muhimu.

2.1.5 Maudhui

Maana ya Familia
Michelle, (2006) ameielezea familia kuwa ni kikundi cha watu wenye asili moja katika 
jamii ambacho kimsingi kinajengwa na mzazi mmoja au wawili na watoto wao. Kuna 
miundo mbalimbali ya familia ambapo kila muundo una umuhimu wake kwa wanafamilia.  

Aina za familia 
Patricia, (2020) ameelezea aina mbalimbali za familia. Aina hizo ni Familia ya wazee 
wawili na watoto wao, familia ya mzazi mmoja na watoto, familia ya baba, mama, 
wajukuu na jamaa wengine pamoja na familia inayoongozwa na mtoto. 

Familia ya wazee wawili na watoto wao: Hii ni familia ya wazee na watoto wao au watu 
wanaohusiana ambao wanaishi pamoja. 
 
Fursa zinazopatikana 

•	 Uhuru kwa wanafamilia wote. 
•	 Watoto wanapata chakula na huduma nzuri za afya. 
•	 Watoto wanakua karibu zaidi na wazee wao. 
•	 Wazee wanaweza kuwalea watoto wao vizuri. 

Changamoto
•	 Watoto hukosa fursa ya kujifunza kutoka kwa watu wazima. Mfano; Babu na 

bibi zao.
•	 Watoto wanakosa hisia za upendo kutoka kwa bibi na babu zao. 
•	 Endapo mchumia familia akifa, familia hukosa muhimili madhubuti. 
•	 Familia inaweza kuharibika au kupoteza mwelekeo kwa kukosekana mtu 

mzima (babu/bibi) wa kuiongoza.
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Familia ya babu, mama, baba, watoto na wajukuu; 
Hii ni familia inayojumuisha watu mbalimbali wenye uhusiano wa damu kama vile 
mama, baba, babu, bibi, shangazi, mjomba na watoto.

Fursa zinazopatikana
•	 Wanafamilia ni rahisi kusaidiana.
•	 Kuwepo mtu madhubuti wa kuihudumia familia.
•	 Ushauri hupatikana kwa haraka na kwa urahisi.
•	 Kuwepo kwa mshikamano.

 
Changamoto

•	 Kukosekana kwa siri kwa wanafamilia. 
•	 Baadhi ya wanafamilia kuingilia kati mambo ya wanafamilia wenzao. 
•	 Kuongezeka kwa majukumu katika familia.
•	 Kesi za udhalilishaji wa kijinsia ni rahisi kutokea. 
•	 Uchache wa rasilimali za kujikimu.
•	 Kutokea kwa migogoro ya mara kwa mara baina ya wanafamilia. 

Familia ya mzazi mmoja na watoto
Familia hii inajumuisha mzazi mmoja na watoto wake tu. 

Fursa zinazopatikana 
•	 Watoto wanakuwa karibu sana na mzee wao.
•	 Kunakuwa na upendo wa kifamilia.
•	 Kusaidiana kutekeleza baadhi ya majukumu.
•	 Uwezo wa kujitambua haraka. 
•	 Watoto huwa na kigezo kikubwa kutoka kwa mzee. 
•	 Wanafamilia hujijali na kujali wengine. 

Changamoto
•	 Wanafamilia hukabiliwa na matatizo ya kifedha. 
•	 Malezi mabaya kutokana na mzee kuzidiwa na majukumu.
•	 Mtoto anaweza kupata matatizo ya kimaono.
•	 Upweke.

Familia inayoongozwa na mtoto:  
Ni aina ya familia ambayo mtoto au kijana anakuwa na jukumu la kuihudumia familia. 
Kwa mujibu wa Awino, (2010) hii ni familia ambayo mtoto au kijana hutekeleza 
majukumu ya uongozi, maamuzi, harakati za kila siku, chakula na kuwahudumia ndugu 
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zake baada ya kifo cha wazee wote au mzee mmoja; na katika mazingira mengine 
hutokea baada ya ugonjwa wa kudumu kwa mzee na hali ya kutokujiweza. 

Fursa zinazopatikana
•	 Kiongozi (mtoto) huwa na uzowefu na ubunifu wa kutatua matatizo mengi.
•	 Kusaidiana majukumu baina ya wanafamilia. 

Changamoto
•	 Kutegemea sana mahitaji kutoka kwa watu wa nje ya familia. 
•	 Kukosekana kwa muda wa kwenda skuli. 
•	 Kukosekana kwa maadili.
•	 Athari za kisaikolojia.
•	 Kukosekana kwa huduma bora za kiafya. 

Mbinu za kukabiliana na changamoto zinazokabili familia zilizoainishwa hapo juu; 
•	 Kuandaa kanuni na sheria za kuwaongoza wanafamilia. 
•	 Kuwa na maarifa ya kutatua matatizo yao. 
•	 Kushiriki katika harakati mbalimbali za kijamii. 
•	 Kushirikiana katika utekelezaji wa majukumu.
•	 Mipango madhubuti ya utekelezaji wa vipaumbele.
•	 Uwiano wa kimajukumu baina ya mambo binafsi na kifamilia. 
•	 Kujadiliana kuhusu matumizi ya mapato na rasilimali za familia. 
•	 Kushirikiana katika kutekeleza majukumu ya familia. 
•	 Jamii iwasaidie watu wenye mazingira magumu.
•	 Jamii iwasaidie wenye mahijtaji maalumu.

Majukumu ya wanafamilia
Wanafamilia wanapaswa kuishi pamoja kwa amani na utulivu. Ili kulifikia lengo hili, 
kila mmoja katika familia anapaswa kutambua majukumu anayotarajiwa kuyafanya. 
Majukumu ya wanafamilia ya baba, mama na watoto yamejigawa katika sehemu tatu; 
majukumu ya baba, mama, na majukumu ya watoto.

Baba: Ni mtunzaji mkuu wa familia. Kwa kushirikiana na mama pamoja na wanafamilia 
wengine, baba ndiye muamuzi mkuu wa mambo ya kifamilia. 

Mama: Ni muongozaji na mdhibiti wa fedha katika familia. Mama huratibu na kusimamia 
kazi mbalimbali za wanafamilia.
Watoto: Wanatarajiwa kufuata miongozo ya wazee wao. 



MWONGOZO WA KUFUNDISHIA ELIMU YA AFYA YA
UZAZI, UKIMWI, JINSIA NA STADI ZA MAISHA

MWONGOZO WA KUFUNDISHIA ELIMU YA AFYA YA
UZAZI, UKIMWI, JINSIA NA STADI ZA MAISHA

12

NB:
Wanafamilia wanapaswa kutekeleza majukumu mbalimbali kulingana na hali zao za 
kiafya, umri na nafasi ili kujenga ustawi wa familia yao. Kwa mfano baba; kupika, 
kuhudumia watoto na wagonjwa pamoja na kufanya kazi za usafi wa nyumbani. Suala 
hili ni msingi kwa ustawi wa familia na humuwezesha kila mwanafamilia kufurahikia 
maisha. 

2.1.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki wa kuwaelezea wanafamilia na majukumu yao. 

2.2 Majukumu ya kijinsia

2.2.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze:

i.	 Kuelezea jinsia na istilahi zake. 
ii.	 Kuelezea mambo yanayosababisha mgawanyiko wa majukumu ya kijinsia. 
iii.	 Kuelezea umuhimu wa majukumu ya kijinsia kwa wanajamii.

2.2.2 Muda: Saa 2
2.2.3 Vifaa vya kufundishia na kujifunzia 	

	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati
	 Chatimguso 
	 Picha za Familia 

2.2.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji 
Mbinu za kufundishia na kujifunzia: bunguabongo na majadiliano ya vikundi.

•	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya ujinsia na kutaja istilahi zake.  
•	 Andika majibu yao ubaoni kuhusu tafauti ya jinsia na jinsi.
•	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi na kubainisha vitendo 

vinavyohusiana na jinsi na jinsia vilivyooneshwa katika jadweli lifuatalo.
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Mwanamke kupika. 
Mwanamke kupata hedhi.
Mama kunyonyesha.

Mwanamke kuchota maji.
Mwanamke kubeba ujauzito.
Mwanamke kuhudumia wanafamilia.
Mwanamme kulisha familia.

Mwanamme kujenga barabara.
Mwanamke kulea watoto.
Mwanamme kuota ndevu.

NA	                KITENDO	                                          JINSI	                  JINSIA

1
2
3
4
5
6
7
8
9
10

	 Watake washiriki kujadiliana kuhusu jinsi na jinsia.
	 Watake washiriki kukaa katika vikundi kujadiliana kuhusu majukumu ya 

familia.
	 Wape nafasi washiriki kuwasilisha walichokijadili. 
	 Fanya majumuisho na sisitiza nukta muhimu.
	 Watake washiriki kukaa katika jozi na kujadili umuhimu wa majukumu ya 

kijinsia. 
	 Watake washiriki kuwasilisha kazi zao kisha utoe maoni yako. 
	 Fanya majumuisho kwa kusisitiza nukta muhimu.

2.2.5 Maudhui

Maana ya jinsia
Shirika la UNESCO, (2000) linaielezea dhana ya jinsia kuwa ni tafauti na mfanano wa 
kijamii baina ya mwanamke na mwanamme ambao hutafautiana kiutamaduni baina 
ya jamii moja na nyingine na hubadilika kulingana na wakati.  Dhana ya ujinsia ni pana 
kwa sababu ina nafasi kisiasa na kijamii na imebeba matarajio ya jamii inayohusika 
kuhusu tabia, mazoea na mtazamo wa jamii hiyo. Kila utamaduni una viwango 
vinavyoongoza namna ya watu wanavyotakiwa kuishi kulingana na jinsi zao.  

Jinsia ni dhana pana zaidi kuliko jinsi. Jinsia inahusisha majukumu ya wanajamii, 
ambayo ni matarajio ya jamii kuhusu tabia, mtazamo na mienendo inayoambatana na 
jinsi ya mtu. Jinsi inahusisha tabia za kibaiolojia ambazo zinamtambulisha mtu kuwa 
mwanamke au mwanamme (MLEEYWC, 2017). Jinsi inatambulishwa kwa kuangalia 
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hali ya kimaumbile wakati wa kuzaliwa kwa kuangaliwa viungo vya uzazi. Jinsi ya mtu 
haibadiliki lakini jinsia hubadilika kulingana na wakati na mazingira. 

Istilahi muhimu katika jinsia

Mafunzo ya jinsia yanahusisha vipengele vingi ikiwemo; usawa wa Kijinsia, uadilifu wa 
kijinsia, upendeleo wa kijinsia, upofu wa kijinsia, mitazamo ya kijinsia, ujumuishaji wa 
kijinsia, udhalilishaji wa kijinsia na hali ya kujali usawa wa kijinsia.

Usawa wa kijinsia: Kuamini kwamba, watu wote ni sawa bila ya kuzingatia jinsi. Watu 
wote wanahudumiwa sawa kwa haki na utu wao ili kuweza kuimarisha vipaji vyao, 
kuendeleza ujuzi wa kazi, kufanya maamuzi bila upendeleo na vikwazo vinavyotokana 
na imani potofu, misimamo duni ya majukumu na ubaguzi.  

Uwiano/uadilifu wa kijinsia: Hatua ya kutoa rasilimali, programu na kufanya maamuzi 
ya halali kwa wanawake na wanaume bila ya  kujali jinsi na kuondoa hali yoyote ya 
udhalilishaji kwa kuzingatia faida zitakazopatikana pande zote.

Upendeleo wa kijinsia: Ufanyaji maamuzi ya upendeleo wa upande mmoja wa jinsia. 
Upendeleo huo unaweza kuwa kwa mwanamme dhidi ya mwanamke au mwanamke 
dhidi ya mwanamme.

Upofu wa kijinsia: Hali ya kushindwa kutambua kwamba kazi na majukumu ya 
mwanamke na mwanamme hutolewa kwa kuzingatia muktadha na historia ya jamii 
inayohusika kisiasa, kiutamaduni, na kiuchumi. (UNICEF,2017). 
Dhana ya majukumu ya kijinsia

Dhana ya majukumu ya kijinsia
Majukumu ya kijinsia ni kazi anazopewa mwanamke na mwanamme kulingana na tafauti 
zao zinavyoonekana (ILO, 2008). Majukumu hayo yanatolewa na jamii na hubadilika 
kutokana na wakati, mazingira na mambo mbalimbali ya kiutamaduni katika kipindi 
fulani. Mfano; wanawake wanatarajiwa kuvaa vazi la kike na kuwa wapole, kutekeleza 
majukumu ya nyumba pamoja na kulea watoto ambapo wanaume huwa wamiliki wa 
mali.

Majukumu ya utatu
Ni mgawanyo wa majukumu kijamii ambao humfanya mwanamke kuwa na majukumu 
ya ziada kulinganishwa na wanaume. Majukumu hayo yamegawika katika makundi 
matatu makuu:
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i. 	 Majukumu ya ulezi na ustawishaji familia: kwa mfano, kubeba mimba, kulea 
watoto na shughuli za ndani ya nyumba.

ii. 	 Majukumu ya uzalishaji mali: hizi ni kazi au shughuli zinazofanywa na 
wanawake na wanaume ili kupata ujira kwa ajili ya matumizi ya nyumbani.

iii. 	 Majukumu ya ustawi wa jamii : Shughuli hizi mara nyingi hua za kujitolea 
(hazina ujira) katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma muhimu za kijamii 
mfano: afya, elimu na maji. 

Majukumu ya hapo juu mara nyingi hufanywa na wanawake katika ngazi ya jamii. 
Wanaume hua na majukumu ya uzalishaji mali na uongozi wa shughuli za kijamii. 

Mambo yanayoathiri mgawanyiko wa majukumu ya kijinsia
Majukumu ya kijinsia huathiriwa na mambo yafuatayo;

a)	 Umri.
b)	 Tabaka la kijamii.
c)	 Ukabila.
d)	 Dini.
e)	 Eneo la kijiografia.
f)	 Uchumi. 
g)	 Mazingira ya kisiasa.
h)	 Rangi. 

Mabadiliko katika majukumu ya kijinsia hutokea kutokana na hali ya kiuchumi, kisiasa 
na kijamii pamoja na harakati za kimaendeleo. Hivyo familia zinapaswa kugawana 
majukumu mbalimbali ili kuweza kujiimarisha kimaendeleo.  

Umuhimu wa uwiano wa majukumu katika familia
Majukumu ya kijinsia yana lengo la kuweka wazi mambo sahihi kwa mwanamke 
na mwanamme ili kuziimarisha jamii zinazohusika. Hivyo wanajamii wanapaswa 
kutekeleza majukumu mbali mbali ili kuziimarisha familia zao na kuhakikisha kila mmoja 
anafurahikia maisha. Kufanya hivyo kunasababisha mambo yafuatayo: 

•	 Kujenga ndoa imara.
•	 Kujenga familia bora.
•	 Kuimarisha uzalishaji mali katika jamii. 
•	 Kuweka uwiano wa kifiziolojia.
•	 Kuleta uhusiano mwema baina ya wanajamii. 
•	 Kuwafanya watoto waishi maisha ya furaha.
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2.2.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki kueleza umuhimu wa mgawanyo wa majukumu ya kijinsia. 
Kwa mfano; taja majukumu ya kijinsia ya wanawake na wanaume katika familia.

2.3 Mitazamo ya kijinsia

2.3.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze; 

i.	 Kuelezea maana ya mitazamo ya kijinsia. 
ii.	 Kujadili mambo yanayopelekea mitazamo ya kijinsia.
iii.	 Kujadili athari za mitazamo ya kijinsia.

2.3.2 Muda: Saa 1

2.3.3 Vifaa vya kufundishia na kujifunzia 
	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati
	 Chatimguso
	 Michoro
	 Vijarida
	 Vitabu vya hadithi
	 Vipeperushi
	 Kadi
	 Magazeti
	 Mifano ya Visa mafunzo

2.3.4 Maelekezo kwa mkufunzi/muwezeshaji
Mbinu za kufundishia/kujifunzia; visa mafunzo na majadiliano ya vikundi.

	 Chagua/andaa kisa mafunzo kuhusiana na mitazamo ya kijinsia. 
	 Watake washiriki kukaa katika vikundi na kusoma kisa walichopewa. 
	 Watake kujadili kuhusu kisa walichokisoma.
	 Wape nafasi wawasilishe na kujadili mafunzo yanayotokana na kisa 

walichokisoma. 
	 Waongoze washiriki kuelezea visa vingine wanavyovifahamu.
	 Fanya ufupisho na majumuisho.  
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2.3.5 Maudhui 

Maana ya mitazamo ya kijinsia
Kwa mujibu wa Sera ya Jinsia ya Zanzibar ya mwaka (2016), mitazamo juu ya jinsia ni 
kuamini kuhusu tabia na vitendo ambavyo vinazingatiwa kuwa ni sahihi kwa wanawake 
na wanaume katika jamii inayohusika ingawa inawezekana havina ukweli wowote.  
Kwa mfano; huruma, utiifu na kazi za nyumbani ni kwa wanawake, wakati madaraka, 
uongozi pamoja na udhibiti wa rasilimali ni kwa wanaume.

Mambo yanayosababisha mitazamo ya kijinsia
Kuna mambo mengi yanayosababisha mitazamo tafauti juu ya jinsia. 

•	 Malezi katika familia.
•	 Vyombo vya Habari.
•	 Utamaduni.
•	 Mafunzo ya dini.
•	 Elimu.

Faida za mitazamo ya kijinsia 
Mitazamo juu ya jinsia ni mawazo ya jamii yanayosababisha kila mwanajamii kufurahia 
thamani yake katika jamii, fursa, rasilimali na pongezi. Mfano; wanawake na wanaume 
wote wana haki ya kufanya kazi.  Miongoni mwa faida za mitazamo hii dhidi ya jinsia ni; 

•	 Usawa wa kupata Elimu.
•	 Kufanya maamuzi sahihi.
•	 Kukuza uchumi wa nchi.

Taathira za mitazamo ya kijinsia 
Mitazamo hasi juu ya jinsia ni mawazo ya jamii yanayosababisha wanajamii kutokuwa 
sawa katika kufurahia thamani zao katika jamii, fursa, rasilimali na pongezi. Mfano; 
wanawake hawana uwezo wa kuongoza. Miongoni mwa taathira za mitazamo hasi juu 
ya jinsia ni; 

•	 Udhalilishaji wa wanawake.
•	 Mwanamke kuzidiwa na majukumu.
•	 Uzalishaji mdogo wa kiuchumi.
•	 Ubaguzi katika baadhi ya fursa.

2.3.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki kuainisha mitazamo juu ya jinsia; mfano; Jadili namna mitaza-
mo hasi ya jinsia inavyoathiri jamii.
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2.4 Dhana ya Ukatili wa kijinsia

2.4.1 Malengo Mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze;

i.	 Kueleza maana ya ukatili wa kijinsia na aina zake.
ii.	 Kubainisha mambo yanayosababisha ukatili wa kijinsia
iii.	 Kujadili athari za ukatili wa kijinsia
iv.	 Kueleza njia za kujikinga na ukatili wa kijinsia.

2.4.2  Muda: masaa 2	

2.4.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia	
 	 Vifaa vya TEHAMA

	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati
	 Chatimguso
	 Michoro 
	 Vijarida
	 Vitabu vya hadithi
	 Kadi
	 Vipeperushi
	 Magazeti
	 Mifano ya Visa mafunzo

 

2.4.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji:
Mbinu za kufundishia na kujifunzia: bunguabongo, kisa mafunzo, igizo dhima na ma-
jadiliano ya vikundi.

	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya ukatili wa kijinsia na aina zake.  
	 Andika majibu ya washiriki katika ubao juu ya maana sahihi ya ukatili wa 

kijinsia. 
	 Watake washiriki kujadili taathira za ukatili wa kijinsia,
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao juu ya taathira za ukatili wa 

Kijinsia.
	 Fanya majumuisho kwa kusahihisha mawazo yaliyotolewa na kusisitiza 

nukta muhimu. 
	 Chagua washiriki waigize kuhusu ukatili wa kijinsia. Wape muda wa 

kujiandaa kwa kila muhusika. 
	 Waruhusu washiriki kuwasilisha igizo lao darasani.
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	 Wape  muda wa kujadiliana kuhusu igizo lililowasilishwa.
	 Chagua kisa mafunzo juu ya ukatili wa kijinsia. 
	 Watake washiriki kukaa katika vikundi na wasome nakala zenye kisa 

mafunzo.
	 Waulize maswali kuhusu kisa mafunzo na mbinu za kuzuia ukatili wa kijinsia.
	 Waongoze washiriki kujadili mafunzo ya kisa mafunzo yaliyopatikana.
	 Fanya majumuisho na usisitize nukta muhimu.

2.4.5 Maudhui

Maana ya ukatili wa kijinsia
Ukatili wa kijinsia ni kitendo au tabia ambayo haikubaliki kwa ustawi wa kifiziolojia 
ya binaadamu kama vile: kujamiiana, vitisho, kutumia nguvu au mbinu nyingine 
zinazodhamiria; kutimba, kuadhibu, kudhalilisha, kuondosha heshima ya mtu kwa 
kujiridhisha kingono, kuhatarisha usalama wa mtu kwa sababu ya jinsia yake au 
kudhoofisha uwezo wa mtu kiakili na kimwili (MLEEYWC, 2016).

Ukatili wa kijinsia ni istilahi ambayo mara nyingi hutumika sawa na unyanyasaji wa 
wanawake. Wanaume pia wanaweza kufanyiwa ukatili wa kijinsia. Wanawake na 
wanaume wote wanakabiliana na ukatili wa kijinsia ingawa katika jamii iliyotuzunguka 
wanawake na vijana wa kike ni wahanga zaidi. Kwa mfano; ubakaji, udhalilishaji wa 
kingono, ndoa za umri mdogo za kulazimishwa na udhalilishaji unaofanyika nyumbani, 
skuli, ofisini, madrasa, mitaani, njiani na maeneo mengine.

Mgawanyo wa ukatili wa kijinsia
Udhalilishaji wa Kijinsia umegawika katika makundi yafuatayo;

•	 Ukatili wa kingono mfano; ubakaji na lugha ya matusi.
•	 Ukatili wa kimwili mfano; kupiga, kuchoma kwa vitu vyenye ncha.
•	 Ukatili wa kihisia mfano; kuita jina baya, kudharauliwa na kusimanga.
•	 Ukatili wa kiuchumi mfano; kunyima urithi, kunyangánya mali na kutapeli.
•	 Mila zenye madhara mfano; ndoa za kulazimishwa, urithi wa mke, ukeketaji 

na ndoa za umri mdogo. 

Mambo Yanayosababisha ukatili wa kijinsia
Mambo yafuatayo yanasababisha ukatili wa kijinsia;

•	 Ujinga kwa wanajamii.
•	 Ushawishi wa marafiki rika. 
•	 Mfumo dume.
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•	 Umasikini.
•	 Utamaduni.
•	 Migogoro na vita.

Madhara ya ukatili wa kijinsia
Ukatili wa kijinsia una madhara mengi. Miongoni mwa hayo ni;

•	 Mimba zisizotarajiwa.
•	 Unyanyapaa.
•	 Kujitenga.
•	 Maradhi ya kuambukiza ikiwemo UKIMWI.
•	 Ulemavu.
•	 Ugonjwa wa akili.
•	 Vifo.

Mbinu za kukinga na kukabiliana na ukatili wa kijinsia
Ukatili wa kijinsia unaweza kukingwa na kukabiliwa kwa njia tafauti kama vile; 

•	 kuishajihisha na kuiamsha jamii kupingana na ukatili wa kijinsia.
•	 kutoa vifaa vya kuyasaidia makundi yaliyo katika mazingira hatarishi.
•	 kutoa huduma za afya na matibabu.
•	 kutoa ushauri na unasihi kwa waathirika.
•	 kutoa huduma za usalama kwa makundi yaliyohatarini kufanyiwa ukatili wa 

kijinsia.
•	 kutoa msaada wa kisheria kwa waathirika wa ukatili wa kijinsia.
•	 kutoa mafunzo kwa  wanaharakati dhidi ya ukatili wa kijinsia.

2.4.6 Tathmini	
Pima uwezo wa washiriki kuelezea dhana ya ukatili wa kijinsia; 
Bainisha maeneo ambayo ukatili wa kijinsia unaweza kutokea.

2.5 Udhalilishaji dhidi ya watoto 

2.5.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze:

i.	 Kueleza maana ya udhalilishaji dhidi ya watoto.
ii.	 Kubainisha athari za udhalilishaji dhidi ya watoto.
iii.	 Kueleza hatua za kujikinga na udhalilishaji dhidi ya watoto.
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2.5.2 Muda: saa 1 
	
2.5.3 Vifaa vya kufundishia na kujifunzia:  

	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati
	 Chatimguso
	 Michoro 
	 Vijarida
	 Vitabu vya hadithi
	 Kadi
	 Vipeperushi
	 Magazeti
	 Mifano ya Visa mafunzo

2.5.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji:
Mbinu za kufundishia na kujifunzia: bunguabongo, kisa mafunzo, igizo dhima na 
majadiliano ya vikundi.

	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya Udhalilishaji dhidi ya watoto.  
	 Andika majibu ya washiriki katika ubao juu ya maana sahihi ya Udhalilishaji 

dhidi ya watoto. 
	 Waongoze washiriki katika vikundi vidogo kujadili yafuatayo: 

•	 Taathira za Udhalilishaji dhidi ya watoto.
•	 Hatua sahihi za kujikinga na udhalilishaji dhidi ya watoto.

	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao juu ya taathira za Udhalilishaji 
dhidi ya watoto.

	 Fanya majumuisho kwa kusisitiza nukta muhimu.

2.5.5 Maudhui

Maana ya udhalilishaji wa watoto
Shirika la Afya Duniani (2016) limetafsiri VAC kuwa ni udhalilishaji dhidi ya watu walio 
chini ya umri wa miaka 18. Inahusisha utumiaji nguvu wa makusudi kimaumbile, tishio 
au kujidhuru mwenyewe, kumdhuru mtu mwengine au kudhuru kundi la watu au jamii.
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Udhalilishaji unaweza kujitokeza katika mifumo tafauti ikiwemo; udhalilishaji kwa mtu 
binafsi, maumbile, kuingiliwa kimwili na kihisia. Inaweza kutokea nyumbani, skuli, katika 
mifumo ya kutoa haki na huduma, kazini na katika jamii. Wahusika wa udhalilishaji wa 
watoto ni pamoja na wazazi, ndugu wa familia, walimu, walezi, wasimamizi wa sheria 
na watoto wenzao.

Aina za  udhalilishaji wa watoto
Mara nyingi udhalilishaji dhidi ya watoto unahusisha angalau aina moja kati ya tano 
kubwa za udhalilishaji binafsi unaotokea katika ngazi tafauti za makuzi. “Save the 
Children” (2018) imefafanua aina za udhalilishaji dhidi ya watoto kwa mifano  ifuatayo: 

Aina ya udhalilishaji	        Mfano 

Ni matumizi ya nguvu kimwili yanayoweza 
kupelekea madhara katika mwili, mfano kupiga 
bakora, kupiga vibao, kupiga mateke, kutikisa 
kwa nguvu, kutafuna, kunyukua au kufinya, 
kupiga ngumi, kupiga kwa kurembea kitu mwilini, 
kuchoma kisu, kukaba, kuvuta nywele, kuvuta 
masikio au kuchoma moto mwili.

Uharibifu wa maendeleo ya hisia za mtoto au hisia 
ya kujithamini kwa kumdhalilisha au kumshushia 
thamani, kwa mfano: kumuita majina mabaya, 
kumkosoa muda wote, kumtishia, kumpuuza, 
kutoonesha mapenzi kwa mtoto, kutomuunga 
mkono na kumuongoza mtoto, kumdharau, 
kumtia aibu, kumnyima uhuru na kumtenga. 

Inahusisha unyanyasaji katika nafasi tafauti za 
mamlaka na matumizi ya watoto kwa kuvuna 
faida. Kuwalazimisha watoto kuombaomba, 
kuwaingiza watoto katika kazi za kupata pesa na 
faida nyengine, kuwatumia watoto katika shughuli 
za kisiasa, kuwalazimisha watoto kufanya kazi ya 
kujiuza kimapenzi, kuwasafirisha kwa biashara 
na kuwapa watoto pesa, zawadi au kipaumbele 
kwa kubadilishana na matendo ya kujamiiana.

Kimwili 

Kisaikolojia/Kihisia

Unyonyaji
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Aina ya udhalilishaji	        Mfano 

Wakati mtoto anapolazimishwa kufanya matendo 
yanayohusisha kujamiiana. Kwa mfano: 
kutoa maoni kuhusu kujamiiana, kutoa maoni 
kuhusu maumbile ya mtoto, kubaka, kumgusa 
mtoto kimahaba, kumgusa mtoto sehemu za 
siri, kuwafanya watoto wagusane wenyewe 
kimahaba, kuwatizamisha picha za mapenzi, 
ndoa za umri mdogo, kutumia lugha za masuala 
ya kujamiiana kwa mtoto au kugusana bila 
nidhamu au kujamiiana mbele ya mtoto.
 

Kwa makusudi au kwa kutojali au kwa kupuuza, 
kushindwa kumjali na kumlinda mtoto hupelekea 
athari kubwa kiafya, kisaikolojia na maendeleo ya 
makuzi ya mtoto.

Unyanyasaji wa 
kujamiiana/kingono 

Kupuuzwa 

Athari za  udhalilishaji wa watoto
a.	 Huathiri maendeleo ya mtoto kimwili, kihisia na kimaono.
b.	 Hupelekea kushindwa kujifunza kwa mtoto.
c.	 Hupelekea muhanga kujiingiza katika dawa za kulevya.
d.	 Hupelekea magonjwa ya akili.
e.	 Huwaingiza watoto kwenye uhalifu.
f.	 Hupelekea vifo.
g.	 Kuhisi kupuuzwa na kutengwa.
h.	 Hupelekea kujinyanyapaa na kunyanyapaliwa na jamii.
i.	 Hupunguza ufanisi katika maeneo ya kazi.
j.	 Kupoteza hamu ya kila kitu.
k.	 Kutofanya vizuri katika masomo.
l.	 Kukosa umakini na mbinu wakati wa kujifunza.
m.	 Inapunguza heshima na kujiheshimu.
n.	 Athari zinazohitaji matibabu ya daktari mfano; maumivu, vidonda na kuvilia 

damu.
o.	 Ulemavu wa mwili na akili. 
p.	 Huzuni, kufadhaika na kutokuwa na amani.
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Njia za kukinga udhalilishaji wa watoto 
Udhalilishaji unaohusisha watoto katika jamii unaweza kuzuiwa kupitia:

a.	 Kuimarisha programu za skuli za maandalizi na kuwapa watoto msingi wa 
kujifunza.

b.	 Mafunzo ya Stadi za maisha.
c.	 Kuwasaidia vijana wanaoishi katika mazingira hatarishi waweze kumaliza 

masomo.
d.	 Kutoa elimu kuhusu athari za matumizi ya dawa za kulevya.
e.	 Kuwaweka watoto mbali na vyanzo vya moto.
f.	 Kuwajengea watoto kujiamini kutoa taarifa za matendo ya udhalilishaji. 
g.	 Kuwapa elimu wazazi kuhusu makuzi ya watoto, malezi chanya na mbinu 

za kutatua matatizo ili waweze kuwakinga watoto wao.. 
h.	 Kuimarisha huduma bora za uzazi kabla na baada ya kujifungua.
i.	 Mamlaka zinazohusika kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kuhusu kesi 

za udhalilishaji wa watoto.

2.5.6 Tathmini	
Tathmini uwezo wa washiriki wa kuelezea vyanzo vya udhalilishaji wa watoto na njia 
za kujikinga. Mfano:

a)	 Bainisha vyanzo vya udhalilishaji wa watoto. 
b)	 Elezea njia za kujikinga na udhalilishaji wa watoto.

2.6 Mazingira salama na mazingira hatarishi  

2.6.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kufafanua mazingira salama na mazingira hatarishi.
ii.	 Kueleza umuhimu wa mazingira yaliyo salama.
iii.	 Kujadili hatari zinazohusiana na mazingira hatarishi.
iv.	 Kufafanua njia za kujiepusha na mazingira hatarishi.

2.6.2 Muda: Saa 2
	
2.6.3 Vifaa vya kufundishia/ kujfunzia:	

	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi TEHAMA 
	 Chatimguso
	 Chati
	 Picha
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2.6.4 Maelezo ya mkufunzi/mwezeshaji
Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, igizo mbinu, majadiliano watu wawili 
wawili na ya vikundi.

	 Watake washiriki watafakari maana ya mazingira salama na mazingira 
yasio salama/hatarishi.

	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao yanayohusiana na maana 
ya mazingira salama na mazingira yasio salama.

	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogo vidogo ili kujadili 
yafuatayo:

	 Umuhimu wa mazingira yalio salama.
•	 Hatari zinazohusiana na mazingira hatarishi.
•	 Njia za kujiepusha na mazingira yasio salama/hatarishi

	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Waongoze washiriki kujadili mawazo yaliyowasilishwa.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

2.6.5 Maudhui

Maana ya mazingira salama na mazingira hatarishi
WEMA (2009) wanaeleza kwamba Mazingira Salama ni yale ambayo mtu huwa katika 
ulinzi wa kuepushwa na hatari yoyote ile itakayompelekea kudhurika au kupotea. Vile 
vile, mazingira salama ni yale ambayo watu huwa na uhuru wa kutekeleza shughuli zao 
za maisha za kila siku bila ya kuwa na woga/khofu. Kwa upande mwengine, mazingira 
hatarishi ni yale ambayo huwa na hatari zinazoweza kumdhuru, kumdhalilisha, kumfanyia 
ukatili pamoja na kumuonea mtu kutokana na udhaifu wake. Hatari hizi huweza kutokea 
madarasani, katika viwanja vya michezo, vyooni, mabwenini, njiani wakati wa kuelekea 
na kurudi skuli na katika mitandao ya kijamii.

Umuhimu wa mazingira salama
a.	 Mazingira salama humuwezesha mshiriki kujenga mahusiano mazuri, 

kujiamini na kukamilisha ndoto/matarajio yake.
b.	 Mazingira salama humuwezesha mshiriki kuyatambua, kujikinga na kutoa 

taarifa zinazohusiana na matukio ya udhalilishwaji. 
c.	 Mazingira salama yanamhakikishia mshiriki uwepo wa usalama, utulivu na 

mazingira yenye kuelimisha.
d.	 Mazingira salama yanawawezesha wanafunzi kuwa na mahusiano na 

maingiliano mema miongoni mwao katika kujifunza. 



MWONGOZO WA KUFUNDISHIA ELIMU YA AFYA YA
UZAZI, UKIMWI, JINSIA NA STADI ZA MAISHA

MWONGOZO WA KUFUNDISHIA ELIMU YA AFYA YA
UZAZI, UKIMWI, JINSIA NA STADI ZA MAISHA

26

Njia za kujikinga na mazingira hatarishi 
a.	 Wanafunzi waelimishwe na kupewa ujuzi wa namna ya kafanya maamuzi 

sahihi. 
b.	 Wanafunzi wapewe maarifa juu ya namna ya kukabiliana na shinikizo rika. 
c.	 Kuwasaidia wanafunzi kuzidisha kujitambua, kujithamini na kujiamini. 
d.	 Kuwasaidia wanafunzi katika kukabiliana na misongo ya mawazo. 
e.	 Kuwaelimisha wanafunzi juu ya mbinu za kuafikiana.
f.	 Kuwaelimisha wanafunzi juu ya namna kujikinga na uonevu. 

2.6.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki wa kufafanua dhana ya mazingira yasio salama pamoja na 
hatari zinazotokana na mazingira hayo. Kwa mfano:
Kwa kutumia mifano iliyo wazi, elezea njia za kujikinga na mazingira hatarishi.

2.7. Usawa wa kijinsia

2.7.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze: 

i.	 Kuelezea maana ya usawa wa kijinsia. 
ii.	 Kuelezea umuhimu wa kuleta usawa wa kijinsia.
iii.	 Kujadili mikakati ya kuleta usawa wa kijinsia
iv.	 Kujadili changamoto zinazokabili harakati za kuleta usawa wa kijinsia.

 
2.7.2 Muda: Saa 1	

2.7.3 Vifaa vya kufundishia na kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA; 
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati
	 Chatimguso
	 Michoro 
	 Vijarida
	 Vitabu vya hadithi
	 Kadi
	 Vipeperushi
	 Magazeti
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2.7.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo na majadiliano ya vikundi.
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya usawa wa kijinsia. 
	 Andika majibu ya washiriki ubaoni. 
	 Watake washiriki  kukaa katika vikundi na kujadili yafuatayo: 

•	 Umuhimu wa kuleta usawa wa kijinsia.
•	 Mikakati ya kuleta usawa wa kijinsia. 

	 •	     Changamoto zinazokabili harakati za kuleta usawa wa kijinsia. 
	 Watake washiriki kuwasilisha majibu na kubadilishana mawazo.
	 Fanya majumuisho na usisitize nukta muhimu.

2.7.5 Maudhui

Mkakati wa usawa wa kijinsia ni mbinu na njia za kufikia malengo ya usawa wa kijinsia. 
Mkakati huo unajumuisha na kuhakikisha kwamba mitazamo ya kijinsia inaleta usawa 
kwa wanajamii wote. Kwa mfano; katika kuandaa sera, mipango, utafiti, utetezi, sheria, 
mgawanyo wa rasilimali, utekelezaji na ufuatiliaji wa mipango na miradi, jambo hilo 
linazingatiwa (Baileya na Castello, 2012).

Lengo la kutathmini usawa wa kijinsia ni kuwepo usawa baina ya wanawake na 
wanaume katika shughuli zote zikiwemo za utungaji wa sheria, siasa na katika mipan-
go mengine ya ngazi mbali mbali. 

Umuhimu wa kuweka usawa wa kijinsia 
•	 Kuhamasisha kuwepo kwa haki na uadilifu katika jamii.
•	 Kuongeza ushiriki wa wanawake katika sekta mbalimbali.
•	 Kukuza uchumi katika jamii.
•	 Kuhahakisha sera na maamuzi yanajumuisha mahitaji ya wanawake na 

wanaume kwa usawa.
•	 Kuimarisha utendaji wa kazi kwa kuzingatia uwiano wa rasilimali kati ya 

wanawake na wanaume. 

Mikakati ya Serikali ya Tanzania ya Kuleta Usawa wa Kijinsia 
Serikali ya Tanzania imechukua juhudi mbalimbali katika kuleta usawa wa kijinsia kwa 
kuandaa sera, mipango na mikakati. Juhudi hizo ni pamoja na:-
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•	 Kusaini mikataba mingi ya haki za binaadamu ya kimataifa ambayo inaiweka 
pamoja kimaadili na kisheria ili kuendana na sera za usawa na zisizokuwa 
za ubaguzi katika kufikia maendeleo.

•	 Kusaini Mkataba wa Umoja wa Mataifa juu ya uondoshaji wa aina zote za 
unyanyasaji dhidi ya wanawake, mikataba ya haki za watoto na jukwaa la 
mpango kazi la Beijing.

•	 Dira 2020-2025 iliyowekwa na Tanzania inakusudia kufikia maendeleo ya 
watu kuwa na uchumi imara. Dira hii inapaswa kutekelezwa kwa kuzingatia 
MKUKUTA I na II ambao umegusa ujinsia katika maeneo na malengo ya 
msingi. Misingi ya usawa pia inaelezwa katika Katiba ya Tanzania kwa 
kuweka sheria inayopinga ubaguzi wa aina zote ikijumuisha ubaguzi wa 
kijinsia. 

•	  Serikali iliifanyia mabadiliko Sera ya Maendeleo ya Wanawake ya 1992 ili 
kuwa Sera ya Jinsia ya mwaka 2000. Sera hiyo iliidhinishwa na Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Watoto, ili kuwa na upeo wa kitaifa katika 
maswala ya kijinsia nchini. Hii inajumuisha mpango mkakati wa kijinsia 
(MCDGC, 2006).

Changamoto zinazokabili harakati za kuimarisha usawa wa Jinsia 
•	 Ni vigumu kubadili  mitazamo ya watu kuhusu dhana ya jinsia.
•	 Uchache wa rasilimali.
•	 Imani potofu dhidi ya masuala ya jinsia.
•	 Kutokuwepo takwimu zinazotosheleza zinazohusu inayohusu masuala ya 

jinsia,
•	 Kutokuwepo kwa utaratibu maalumu wa kufuatilia na kufanya tathmini.
•	 Kukosekana kwa mawasiliano baina ya taasisi zinazohusiana na usawa wa 

kijinsia kisekta na kitaifa.
•	 Vikwazo vinavyorejesha nyuma juhudi za kuweka usawa wa kijinsia,
•	 Kukosekana kwa nguvu kazi za kitaasisi. Kwa mfano mifumo, ujuzi, zana na 

uwajibikaji.
•	 Ugumu wa kuonesha ushahidi unaoaminika, na
•	 Uchache wa taarifa na taaluma. 

Mapendekezo kuhusu kuinua usawa wa kijinsia: 
•	 Jamii ipewe taaluma kwa ajili ya kubadili mitazamo ya watu kuhusu dhana 

ya jinsia.
•	 Serikali kuwekeza katika rasilimali katika kufikia lengo la usawa wa kijinsia.
•	 Kutayarishwa kwa kanzidata (takwimu) inayohusu masuala ya jinsia.
•	 Kuandaa utaratibu maalumu wa kufuatilia na kufanya tathmini.
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•	 Kuimarisha mawasiliano baina ya taasisi zinazohusiana na usawa wa 
kijinsia kisekta na kitaifa.

•	 Serikali kuziwezesha taasisi zake kuwa na nguvukazi zitakazosaidia kuleta 
usawa wa kijinsia. 

2.7.6 Tathmini	
Pima uwezo wa washiriki kuelezea haki na uadilifu wa usawa wa kijinsia. Mfano: Jadili 
faida za kuweka usawa wa kijinsia darasani. 
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SURA YA TATU
ELIMU YA KINA YA AFYA YA UZAZI

3.0 Utangulizi
	
Elimu ya kina ya afya ya uzazi ni mchakato wa kimtaala wa kufundishia na kujifunza 
kuhusu ujinsia kiakili, kimwili, kihisia na kijamii. Elimu ya kina ya afya ya uzazi inalenga 
kuimarisha watoto na vijana kwa kuwapa maarifa, ujuzi, mitazamo na maadili sahihi 
yatakayowawezesha kutambua afya, ustawi na utu wao; kuimarisha mahusiano yenye 
heshima ya kijamii na kimwili; kuzingatia athari za maamuzi yao na namna yanavyoweza 
kuathiri ustawi wao na wa wengine na kuelewa na kulinda haki zao katika maisha yao.

Afya ya uzazi ni hali ya ustawi kamili au timilifu ya kimwili, kiakili, kihisia na kiimani 
na sio tu kutokuwa na maradhi au kuwa dhaifu, ni pamoja na ustawi wa viungo vya	
uzazi na kazi zake.

UNESCO, (2018), imeeleza kwamba elimu sahihi ya afya ya uzazi inayotolewa na 
mwezeshaji mweledi huwasaidia vijana kuimarisha ujuzi, maarifa, mitazamo na uwezo 
unaohitajika kujilinda na VVU, kupunguza mimba na ndoa za umri mdogo na kuondoa 
udhalilishaji wa kijinsia. Dhana ya afya ya uzazi inamuwezesha mtu kufahamu mfumo 
wa uzazi, sehemu za mwili wake namna ya kuzitunza zisipate madhara na utaratibu 
wake wa ufanyaji kazi, kuzijua tabia hatarishi na namna ya kuziepuka.

Afya ya uzazi inajumuisha mambo tafauti ikiwa ni pamoja na; huduma kwa mama 
mjamzito, huduma  baada ya kujifungua, mfano; huduma baada ya kuharibika kwa  
ujauzito, uzazi wa mpango, ugumba, uangalizi wa watoto wenye umri chini ya miaka 
mitano, afya ya vijana, kinga dhidi ya  maambukizi ya maradhi ya kujamiiana,VVU, 
homa ya ini, matatizo ya afya ya uzazi kwa wazee, haki za afya ya uzazi, kupata 
taarifa sahihi za afya ya uzazi kupitia elimu ya afya,  ushauri na unasihi katika kufanya 
maamuzi juu ya mambo yanayohusu afya ya uzazi. Haya yote humsaidia mtu kufanya 
uchaguzi na maamuzi sahihi juu ya uhusiano wa kimapenzi, kukuza afya pamoja na 
usafi wa mwili na kuzuia mimba zisizotarajiwa.

Ubora wa afya ya uzazi huathiriwa na maamuzi, matendo, tabia na mazoea ya mtu 
binafsi. Dhana hiyo mara nyingi inafahamika vibaya na watu wengi wakiwemo walimu.  
Kwa hivyo, kuna haja ya kutoa mafunzo ya elimu ya afya ya uzazi kwa walimu tarajali 
katika vyuo vya mafunzo ya ualimuili waweze kufundisha watoto pamoja na kuepuka 
maradhi ya kujamiiana, VVU na UKIMWI katika maisha yao.

Sura hii ina mada ndogo saba ikiwa ni pamoja na vipengele vya afya ya uzazi, viungo 
vya uzazi na kazi zake, baleghe, mzunguko wa hedhi na usafi katika kipindi cha hedhi, 
usafi wa mwili, utunzaji wa usafi wa mwili, usafi wa mazingira, tabia za kujamiiana na 
namna ya kukabiliana nazo na tabia hatarishi zinazoathiri afya ya uzazi.
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Ujuzi	
Mshiriki awe na uwezo wa kutunza afya ya mwili, ustawi na usafi wa mazingira.

3.1 Vipengele vya afya ya uzazi

3.1.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze: -

i.	 Kuelezea maana ya afya ya uzazi. 
ii.	 Kujadili vipengele vya afya ya uzazi. 
iii.	 Kueleza haki za afya ya uzazi za watoto baleghe.
iv.	 Kutambua kazi za viungo vya uzazi.
v.	 Kubaini athari zinazotokana na matumizi mabaya ya viungo vya uzazi.

3.1.2 Muda:  Saa 2 na dakika 30	

3.1.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa visaidizia vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Picha mifano
	 Modeli 

3.1.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia na kujifunzia: Majadiliano ya vikundi.
	 Tambulisha mada ndogo kwa kutumia wimbo.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi na kujadili yafuatayo:

•	 Maana ya afya ya uzazi.
•	 Vipengele vya afya ya uzazi. 
•	 Haki za afya ya uzazi za vijana baleghe.
•	 Kazi za viungo vya uzazi.
•	 Athari zinazotokana na matumizi mabaya ya viungo vya uzazi.

	 Watake washiriki wafupishe majibu yao.
	 Waongoze washiriki kuwasilisha majibu yao kwa majadiliano na ufafanuzi 

zaidi.
	 Fupisha na sisitiza juu ya nukta muhimu. 
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3.1.5 Maudhui

Maana ya afya ya uzazi 
Afya ya uzazi ni hali ya ustawi kamili au timilifu ya kimwili, kiakili, kihisia, kijamii na 
kiimani na sio tu kutokuwa na maradhi au kuwa dhaifu, ni pamoja na ustawi wa viungo 
vya uzazi na kazi zake (UNESCO, 2018).

Vipengele vya afya ya uzazi 
a)	 Afya ya vijana.
b)	 Utunzaji wa ujauzito. 
c)	 Huduma baada ya kuharibika ujauzito. 
d)	 Uzazi wa mpango. 
e)	 Kutoa msaada kwa wenye matatizo ya ugumba. 
f)	 Matatizo ya afya ya uzazi kwa wazee.
g)	 Kinga juu ya maradhi ya kujamiiana.
h)	 Utunzaji wa watoto wachanga.
i)	 Utunzaji wa watoto walio chini ya miaka mitano.
j)	 Kupata taarifa sahihi juu ya afya ya uzazi. 
k)	 Kupata ushauri na unasihi.

Haki za afya ya uzazi kwa vijana
Vijana wana haki ya kufahamu yafuatayo juu ya elimu ya  afya ya uzazi : -

a)	 Haki ya kupata elimu sahihi  kutoka skuli na taasisi za kidini (kwa mfano 
elimu ya stadi za maisha, ujuzi wa kuokoa maisha, na maendeleo ya ukuaji 
wa mtoto ikiwemo mabadiliko ya kibaolojia ya viungo vya uzazi).

b)	 Kupata mwongozo juu ya usafi wa mwili hasa wakati wa baleghe.
c)	 Kukingwa dhidi ya ukatili na udhalilishaji wa kijinsi.
d)	 Utunzaji wa siri juu ya shida zinazowakabili vijana katika afya ya uzazi.  
e)	 Kupata faraja. 
f)	 Kupatiwa huduma za afya ya uzazi bila ubaguzi.
g)	 Kukuza afya zao kupitia vikao vya elimu ya afya ya uzazi  ushauri na unasihi 

kwa matatizo yanayohusiana na afya. 
h)	 Kupata taarifa sahihi za elimu ya afya ya uzazi kwa wakati na muda muafaka.
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Viungo vya uzazi vya mwanamme na mwanamke na kazi zake 

Viungo vya nje vya uzazi                                      Kazi
vya mwanamme	

•	 Hupitisha mkojo na mbegu za kiume 
(shahawa). 

•	 Huleta msisimko (hisia).

•	 Hupelekea hisia kali.
•	 Ina tundu ya kupitishia mkojo na shahawa.

•	 Hufunika kichwa cha uume.
•	 Huleta hisia/msisimko.

Uume/dhakari:
(Imeundwa kwa tishu laini 
zenye mishipa mingi ya 
damu.
Ina mrija, kichwa na mara 
nyengine ngozi ya mbele 
(govi) Kimo cha uume 
ni wastani wa nchi 3-4 
ukilala na 5-7 ukisimama.

Kichwa cha uume :
Ni sehemu ya juu ya uume 
yenye umbo la mviringo 
Huweza kufunikwa nusu 
na govi au kufunikwa yote 
isipokuwa kwa wanaume 
waliotahiriwa.

Ngozi ya mbele (govi):
Ni ngozi ambayo hufunika 
kichwa cha uume. 
Inaweza kuvutwa na 
kurudishwa nyuma. Hii 
ndio ngozi inayoondolewa 
(kwa baadhi ya jamii) 
wakati wa kutahiriwa. 
Wanaume waliotahiriwa 
hawana govi.
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•	 Hujikunja wakati wa baridi na kuwa fupi na 
hujikunjua wakati wa joto na kuwa ndefu 
kulinda mbegu za uzazi.

•	 Korodani huhifadhi kende.
•	 Hudhibiti joto.
•	 Huleta hisia. 

•	 Huzalisha mbegu za uzazi (sperms)  na 
vichocheo vya kujamiiana (androgens, 
testosterone).

•	 Hutoa shahawa na homoni za kiume.

•	 Hupevusha mbegu za kiume. 

•	 Hutunza mbegu za kiume. 
•	 Huruhusu mbegu za kiume kutoka. 
•	 Hupeleka mbegu za kiume kwenye utumbo 

nyuma ya kibofu cha mkojo na hutunzwa 
kwenye mfuko. 

•	 Huchangia sukari katika manii ambayo 
huimarisha mbegu za kiume za uzazi.

•	 Huzalisha ute (majimaji) unaotengeneza 
manii. 

•	 Hutoa uchafu katika mwili.
•	 Kama sehemu ya mfumo wa kumeng’enya 

chakula, utumbo mpana hufanya kazi kwa 
karibu na utumbo mdogo kutoa kinyesi na 
kutunza maji na usawa wa kielektroniki.

Kende (scrotum)
Ni mfuko imara wenye 
misuli unaoningínia baina 
ya mapaja ya mwanamme.

Kende  
Ni kokwa au gololi mbili 
zilizomo ndani ya kende 
(scrotum).. 

Epididimisi /k ipevusha 
mbegu

Mrija wa mbegu za uzazi

Kifuko cha shahawa

Tezi dume

Utumbo mpana

Viungo vya ndani vya 
uzazi vya mwanamme Kazi
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•	 Ni nyumba inayomlinda mtoto. 
•	 Inapokea virutubisho na kubadilisha uchafu 

kupitia zalio.
•	 Huimarisha pande la damu la mtoto kabla 

zalio halijakua.

•	 Huzalisha majimaji yanayosaidia kusafirisha 
mbegu za kiume.

•	 Huzalisha plagi ya majimaji mazito kutoa 
vijidudu nje wakati wa ujauzito.  

•	 Huruhusu kupita mbegu za uzazi za 
mwanamme. 

•	 Huzalisha majimaji kujisafisha na kujilainisha 
na kusaidia kusafirisha mbegu za uzazi za 
mwanamme.

•	 Hupitisha damu ya hedhi
•	 Hupitisha mtoto wakati wa kujifungua.
•	 Huleta msisimko na hisia za kimapenzi.

•	 Hutunza mayai ya uzazi.
•	 Hupevusha mayai ya uzazi.
•	 Huzalisha (homoni) vichocheo vya kujamiiana 

(estrogen, progesterone, androgens).

•	 Husafirisha mayai ya uzazi kwenda kwenye 
mji wa mimba.

•	 Husafirisha mbegu za kiume kutoka kwenye 
mji wa mimba kwenda kwenye ovari.

Mji wa mimba/mfuko wa 
uzazi:
Hutengenezwa kwa kuta 
zenye misuli imara na 
utando mwembamba 
uitwao endometiamu na 
shingo ya mji wa mimba. 
Wengine huita tumbo.

Shingo ya kizazi/shingo 
ya mji wa mimba : 
Ni sehemu ya chini ya mji 
wa mimba. 

Uke :
Ni bomba iliyolala, kama 
bofu lililopulizwa. Ina 
urefu wa nchi 3 ikiwa 
haijasimama, na 5-6 
inaposimama. Huwa na 
tabia ya kuvutika. Upo 
katikati baina ya tundu 
tatu za mwanamke.

Mayai	 ya uzazi/ovari/
kokwa ya uzazi.

Mirija ya mayai ya uzazi.

Viungo vya ndani vya 
uzazi vya mwanamke Kazi
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•	 Hulinda uwazi wa tundu ya mkojo na uwazi 
wa uke kama kope zinavyolinda jicho.

•	 Huleta msisimko na hisia za kujamiiana.

•	 Huleta msisimko na hisia za kujamiiana.
•	 Sehemu ya ndani kinaposimama hufikia 

urefu wa nchi 3½.
•	 Sehemu ya nje inayoonekana kawaida 

ina urefu wa ¼-½ nchi unaoonekana 
hufananishwa na ukubwa wa lulu nje ya Uke 

•	 Hulinda kichwa cha kinembe.
•	 Huleta msisimko na hisia. 
•	 Hufunika kinembe kinapokuwa hakijasimama 

kama kofia ya pama. 

•	 Hufunika sehemu fulani ya mlango wa uke 
kwa wasichana.

•	 Inaruhusu damu ya hedhi kupita.

Sehemu ya nje ya uke 
(vulva)
Imetengenezwa kwa 
mashavu ya nje ya uke 
(makubwa, manene), 
mashavu ya ndani ya uke 
(madogo, membamba, 
laini sana) na kinembe. Ni 
mashavu ya nje ambayo 
huota vywele. Mashavu 
ya ndani ya uke yana 
ngozi laini yenye mikunjo.

Kinembe.  

Ngozi ya kinembe.

Bikra/kizinda  
Ni pindo la tishu 
nyembamba la uke. 
Inaweza kuraruka wakati 
wa mazoezi yanayohitaji 
nguvu nyingi na vile 
vile kushiriki tendo la 
kujamiiana kwa mara ya 
kwanza.

Viungo vya nje vya 
uzazi vya mwanamke Kazi

Advocates for Youth, 2014.
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•	 Kunaweza kuumiza sehemu za siri na 
kupelekea athari kubwa kama vile kuchakaa 
au kuchoka kwa ngozi ya uke au uume 
(michubuko, kuvimba au kutoka damu).

•	 Inaweza kupelekea maradhi “Peyronie’s 
disease” kupinda kwa uume kulikosababishwa 
na kupooza. 

•	 Kupata msongo wa kudumu.
•	 Huathiri mfumo wako wa kujamiiana. Hii 

husababishwa na kulemaza uume au uke 
kwa kuufundisha kujichua ambapo ubongo 
hutafsiri taratibu.

•	 Husababisha maambukizi ya bakteria. Hii 
huongeza hatari wakati wa kujamiiana na 
hupelekea maumivu zaidi kuliko starehe.

•	 Hupelekea kupoteza bikira ambayo 
hukuondolea uaminifu kwenye ndoa.

•	 Kuchanika. 
•	 Mimba za umri mdogo (kujifungua kwa tabu, 

fistula, kuchanika, kupoteza damu nyingi, 
kujifungua kabla ya muda na kifo).

•	 Kupata maumivu makali na kutoka damu.
•	 Inaweza kupelekea kuchanika kwa njia ya 

haja kubwa.
•	 Liwati hupelekea saratani/kansa ya njia ya 

haja kubwa.
•	 Hupelekea kushindwa kuzuwia kinyesi.

Kujichua uume.

Kujamiiana katika umri 
mdogo.

Kufanya mapenzi 
kinyume na maumbile 
(ulawiti).

  Tabia Hatarishi 	                                    Athari zinazoweza kutokea

Athari za matumizi mabaya ya viungo vya uzazi 
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•	 Hupelekea kuambukizwa maradhi ya 
kujamiiana.

•	 Hupelekea hatari kubwa ya kuchanika via 
vya uzazi. 

•	 Hupunguza umri wa kuishi.
•	 Hupelekea saratani/kansa ya via vya uzazi.
•	 Ni chanzo cha migogoro ya familia na jamii 

kwa ujumla.
•	 Hupelekea kuathirika kwa afya ya akili. 

•	 Hupelekea saratani ya uke na shingo ya 
uzazi kwa mwanamke, na saratani ya uume 
kwa mwanamme.

•	 Hupelekea saratani ya njia ya haja kubwa, 
kinywa na koo kwa wanawake na wanaume. 

•	 Hupelekea kuanza mapema tendo la 
kujamiiana.

•	 Hupelekea udhalilishaji wa kijinsi na ubakaji.

•	 Makende yanapofikiwa na kiasi kingi cha 
joto, uzalishaji wa mbegu za uzazi unaweza 
kutatizika na kusababisha ugumba.

•	 Kwa mwanamke joto hupelekea 
unyevuunyevu ambao huvutia bakteria na 
fangasi wanaoweza kusababisha ugumba 
wasipotibiwa mapema. 

•	 Huvutia bakteria na fangasi wanaoweza 
kusababisha ugumba wasipotibiwa mapema.

Mahusiano ya jinsi moja.

Kuwa na wapenzi zaidi ya 
mmoja.

Kudhihirisha maumbile ya 
mwili.

Kuvaa nguo za kubana 
hasa nguo za ndani.

Kuvaa nguo chafu za 
ndani. 

  Tabia Hatarishi 	                                    Athari zinazoweza kutokea
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3.1.6 Tathmini 

Tathmini uwezo wa washiriki kuelezea dhana ya afya ya uzazi Mfano:
a)	 Kwa nini ni muhimu kujifunza dhana ya afya ya uzazi?
b)	 Elezea athari za matumizi mabaya ya viungo vya uzazi.

3.2 Baleghe
     
3.2.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze: 

i.	 Kueleza maana ya baleghe.
ii.	 Kueleza mabadiliko yanayojitokeza wakati wa baleghe.
iii.	 Kueleza mambo ya kuzingatia wakati wa baleghe/kuvunja ungo.

3.2.2 Muda:  saa 2	

3.2.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Vitu halisi
	 Picha Mifano
	 Modeli

3.2.4 Maelekezo kwa mkufunzi/muwezeshaji

Mbinu za kufundishia na kujifunzia: bunguabongo, majadiliano ya vikundi.
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya baleghe.
	 Andika majibu ya washiriki kwenye ubao.
	 Jadiliana na washiriki juu ya maana sahihi ya baleghe.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi na kujadili yafuatayo:

•	 Hatua  za baleghe.
•	 Mabadiliko makubwa yanayotokea wakati wa baleghe (wanaume na 

wanawake).
•	 Mambo ya kuzingatia wakati wa baleghe.

	  Fupisha na sisitiza juu ya nukta muhimu.
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3.2.5 Maudhui 

Maana ya baleghe

Baleghe: ni kipindi cha mpito  ambapo mwili wa mtu, hisia na mahusiano  hubadilika 
kutoka utoto kwenda utuzima (Winkler & Bodenstein, 2005). Kipindi hiki kinajumuisha 
kukomaa kimwili, kiakili na kihisia ambapo mtu huwa na mabadiliko ya kisaikolojia na 
hamu ya kujamiiana.

Mabadiliko wakati wa baleghe
a)  Mabadiliko ya kimwili:

   Wanaume                                      Wote                               Wanawake

Kuota ndevu na 
nywele kifuani.

Kusimama kwa uume 
mara kwa mara. 

Sauti kuwa nzito.

Kutanuka mabega.

Kuzalisha mbegu za 
uzazi na kumwaga 
mbegu.

Kupata ndoto nyevu.

Kuota nywele sehemu 
za siri.

Kutoka chunusi au 
mba. 

kukua kwa tezi za 
jasho (kikwapa).

Kupata mabadiliko 
ya homoni 
yanayochochea hisia 
za kujamiiana.

Kukua kwa viungo vya 
uzazi.

Kuongezeka kimo. Kukua kwa matiti. 

Kupata hisia kali za 
kujamiiana.

Kutanuka kiuno na 
mapaja.

Sauti kuwa nyororo. 
Kutoka majimaji ya 
uke.

Kupevuka kwa mayai 
ya uzazi na kuanza 
kutoka damu ya 
hedhi.

 b) 	 Mabadiliko ya kihisia na kijamii: hii inajumuisha hisia za kuvutia,  kujitambua, 
kupata mihemko, mvutano na wazazi/walezi na kutaka uhuru wa kufanya 
maamuzi.
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c) Tabia  za  kijamii zinazojitokeza  wakati wa baleghe 

Wakati wa baleghe, mwanamume na mwanamke  huwa na tabia mbalimbali za kijamii. 
Tabia hizi huwasababisha kufanya matendo mbalimbali katika jamii.

Tabia  za  kijamii zinazojitokeza  wakati wa baleghe

                    Wanaume                                                    Wanawake

Huwa   na vurugu na ukali.
Hutamani  kuwa na rafiki wa 
kike.

Huathiriwa  kirahisi na shinikizo  
rika, mitandao ya kijamii na 
vyombo vya habari. 

Hupenda kujaribu  kunywa au 
kutumia dawa za kulevya.

Hutaka uhuru wa kufanya 
mitindo tafauti ya maisha.

Huongeza dhana ya kuwa wao 
ni wadhibiti wa kila kitu.

Huu ni wakati wa kutafautisha 
majukumu ya kijinsia.
Kuhusudu tabia na vitendo vya 
wengine.

Kuanza umaridadi.

Huwa wanyenyekevu,wapole na  
wenye busara.
Kushawishiana kuwa na uhusiano 
na marafiki wa kiume na kike.

Huathiriwa  kirahisi na shinikizo  rika,  
mitandao ya kijamii na vyombo vya 
habari.

Hupenda kujaribu  kunywa au 
kutumia dawa za kulevya.

Kutaka uhuru wa kufanya mitindo 
tofauti ya maisha. 

Kujihisi kuwa na  thamani zaidi na  
kuweza kujiingiza katika maswala ya 
kujamiiana.

Huu ni wakati wa kufanya majukumu 
ya nyumbani.
Kuhusudu tabia na vitendo vya 
wengine.

Kuongeza urembo.
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Kudhibiti  tabia hatarishi wakati wa baleghe:
a) Kujishirikisha  katika michezo.
b) Kuepuka tabia hatarishi.
c) Kujihusisha na maswala ya kiimani.
d) Kufuata miongozo kutoka kwa wazazi.
e) Kupata elimu  sahihi ya afya ya uzazi na stadi za maisha.

3.2.6 Tathmini
Pima uwezo wa  mshiriki kuelezea njia za kukabiliana na  changamoto  zinazojitokeza 
kipindi cha baleghe.
Mfano: Jadili mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa baleghe.

3.3 Hedhi na hedhi salama

3.3.1 Malengo mahususi:	

Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze: -
i.	 Kueleza maana ya hedhi.
ii.	 Kueleza mabadiliko makubwa yanayotokea wakati wa hedhi.
iii.	 Kueleza mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa hedhi.
iv.	 Kuelezea dhana ya ujauzito.

3.3.2 Muda: masaa 2	

3.3.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Picha 
	 Video fupi 
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3.3.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia na kujifunzia: Bungua bongo, Majadiliano ya vikundi.
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya hedhi.
	 Andika majibu ya washiriki kwenye chatimgeuzo au ubao na ujadiliane nao 

juu ya  majibu sahihi.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi na kujadili mambo yafuatayo:

•	 Mabadiliko makubwa yanayotokea wakati wa hedhi. 
•	 Mambo ya kuzingatia wakati wa hedhi.
•	 Athari za mimba za umri mdogo

	 Andika majibu ya washiriki kwenye chatimgeuzo au ubao na wajadiliane juu 
ya  majibu sahihi.

	 Fupisha na sisitiza juu ya dondoo muhimu.

3.3.5 Maudhui

Maana ya hedhi
UNICEF (2019) inafafanua hedhi ni  hali ya kimaumbile ya utokaji wa damu na vitu 
vinavyohusiana kutoka kwenye mji wa mimba kupitia katika uke.

Mzunguko wa Hedhi
Kipindi hiki mwanamke hutokwa na damu ya hedhi kwa siku chache. Wanawake wengi 
hupata hedhi kila baada ya siku 28 ingawa hali hii inaweza  kuzidi au kupungua baina 
ya  mzunguko wa siku 21, 32 na 40.

Hedhi inaweza kudumu kati ya siku 3 hadi 10, lakini kawaida hudumu kwa siku 7. 
Damu hutoka ikiwa nzito katika siku 2 za kwanza.Wakati wa kipindi cha damu nzito, 
damu inakuwa nyekundu zaidi na wakati wa kipindi cha damu nyepesi, damu huwa 
nyekundu au hudhurungi.

Mwanamke anaweza kupoteza takriban mililita 30 hadi 72 za damu wakati wa kipindi 
cha hedhi, ingawa wanawake  wengine wanaweza kutokwa na  damu nyingi zaidi.

Kawaida hedhi huanza katika umri wa miaka 12, ingawa wanawake wengine wanaweza 
kuanza kabla au baada ya miaka 12. Kuchelewa kwa kuanza hedhi  isiwe  sababu ya 
kuwa na wasiwasi.
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Mabadiliko  yanayoweza kutokea wakati wa hedhi
Wanawake wanaweza  kuona mizunguko yao ya hedhi inabadilika kabla ya kufika 
umri wa kusita kwa damu. Pia, kuna baadhi ya wanawake hupata mabadiliko ya hedhi 
mapema. Mfano; hupata mabadiliko kuanzia umri wa miaka 30. Baadhi ya mabadiliko 
ambayo wanawake wanaweza kupata ni pamoja na kutokuwa na utaratibu wa 
upatikanaji wa damu ya hedhi.

Kuna dalili nyingi za kupata hedhi, dalili zenyewe ni pamoja na:
•	 Kuhisi kuvimba kwa mwili. 
•	 Matiti kuvimba na kuuma.
•	 Mabadiliko ya mihemko ya hisia. 
•	 Kuwa na hasira.
•	 Kuwa na chunusi usoni.
•	 Kupoteza hamu ya kujamiiana.

Kwa kawaida dalili hizi huzidi wakati wa kipindi cha mwanzo cha hedhi na hupotea siku 
chache baadaye. Pia, sio wanawake wote ambao wanaoingia katika hedhi hupata dalili 
hizo.

Maana ya hedhi salama
Ni namna mwanamke na msichana anavyojistiri kwa kutumia zana safi za kunyonya 
damu zinazoweza kubadilishwa kwa usiri mara nyingi iwezekanavyo kwa kipindi 
chote cha mzunguko wa hedhi, kusafisha mwili kwa kutumia sabuni na maji kama 
inavyotakiwa na uwezo wa kuzipata na kuzifikia zana hizo.

Sababu za hedhi salama
Baadhi ya jamii huchukulia hedhi ni uchafu, jambo la aibu ambapo husababisha ukimya 
unaosababisha wasichana kutopata taarifa sahihi na kuwa na uelewa mdogo juu ya 
kinachotokea katika miili yao na mabadiliko yao kipindi cha hedhi na jinsi ya kukabiliana 
nayo.
Wasichana wengi hukabiliwa na changamoto mbalimbali kipindi cha hedhi kutokana 
na ukimya wa jamii juu ya masuala ya hedhi zikiwemo: Kuchanganyikiwa, woga/hofu, 
kutengwa, kutoelewa, kukataliwa, usumbufu, kudhalilika, kuumizwa/kuhisi uchungu.

Mambo ya kuzingatia wakati wa hedhi
a.	 Aina ya mzunguko wa hedhi (mfupi au mrefu).
b.	 Wingi wa utokaji wa damu wakati wa hedhi.
c.	 Muda wa kupata hedhi (idadi ya siku; siku 3 - 10). 
d.	 Usafi wakati wa hedhi.
e.	 Kubadilisha pedi/taulo za kike kila baada ya saa 4-6. Hii ndiyo njia salama 

ya kudumisha usafi kipindi cha hedhi.
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f.	 Safisha vitu vyako muhimu  vya kujihifadhia na kutumia vizuri.
g.	 Usitumie sabuni au vitu vyengine vya kusafishia uke.
h.	 Osha, fukia au choma moto pedi ulizotumia. 
i.	 Dumu na njia moja  tu ya kujihifadhi.

Vifaa bora vya kujihifadhia kipindi cha Hedhi
Vifaa vya kujihifadhia wakati wa kipindi cha hedhi ni vifaa ambavyo hutumika kuhifadhi 
damu inayotoka wakati wa hedhi. Vifaa hivyo ni :

•	 Pedi.
•	 Sodo.
•	 Vikombe vya hedhi.
•	 Kipande cha kitambaa safi.

Ujauzito
Wanawake wameumbwa wakiwa na maelfu ya mayai kwenye mirija yao ya uzazi. 
Wakati wa balehe homoni husababisha mirija ya uzazi kuanza kuachia yai moja kila 
mwezi. Yai hilo lina ukubwa wa punje ya mchanga wakati shahawa/mbegu za kiume 
kutoka kwa mwanamme, ni ndogo zaidi ya yai la mwanamke. Vyote kwa pamoja, yai 
na shahawa vina kromozomu 23, ambazo wakati mwingine zinaitwa jeni. Endapo 
shahawa na yai vikikutana, basi kromozomu zinakuwa 46 kwa ujumla au jeni hizo 
zinaungana kuanzisha maisha yenye sifa za mwanadamu. 

Wakati mwanamme anapotoa shahawa hutoa mamilioni ya mbegu ambayo huchukua 
siku chache kufika katika utupu wa kike kwa kupitia kwenye shingo ya kizazi kwenda 
kwenye mji wa mimba (uterus), na kufika hadi kwenye mirija ya uzazi ambapo kama 
patakuwa na yai huungana pamoja. Mwanamke huwa mjamzito ikiwa yai pevu litasafiri 
kupitia kwenye mirija ya uzazi na kupandikizwa katika mji wa mimba.

Mamilioni ya shahawa hujenga kiasi cha asilimia 10 ya mbegu, Maji maji mazito 
huachiwa wakati wa kumwaga shahawa. Kila mbegu huwa ina kichwa na mkia mrefu. 
Asilimia nyingine ya maji maji ni kama maziwa huitwa manii au maji maji ya mbegu. 

Shahawa husaidia mbegu kutembea, kuimarika na kuzifanya ziwe hai. Baada ya 
kutolewa shahawa, mbegu huishi kwa siku 3-5. Hii ndio sababu ya mwanamke kuwa 
mjamzito hata kama alijamiiana kabla ya yai kupevuka. 
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Mfumo wa Uzazi wa mwanamke

Chanzo: UNESCO 2015

Uke

Ukuta wa mji wa mimba

Sponji ya mji wa mimba

Yai la uzazi

Mirija ya
uzazi

Mfuko wa uzazi

Mji wa Mimba

Mishipa ya
kuzuia yai

Mikono ya
yai la uzazi

Tishu laini za 
mji wa mimba

Njia ya shingo ya uzazi

Kiinitete

Shingo
ya uzazi

Dalili za awali za ujauzito

Kukosa hedhi 
Wanawake wengi husimama hedhi zao wanapopata ujauzito, ingawa baadhi yao 
huendelea kupata hedhi kidogo au matone.

Kujaa maziwa
Mabadiliko ya homoni wakati wa ujauzito mara nyingi husababisha maziwa kujaa, 
kuuma, kuvimba au kuwa mazito.

Uchovu 
Mabadiliko ya homoni wakati wa ujauzito mara nyingi husababisha uchovu na kukosa 
nguvu.
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Kichefuchefu na kutapika au bila ya kutapika 
Mabadiliko homoni hasa katika kipindi cha kipindi cha mwanzo cha ujauzito huweza 
kusababisha kuumwa na tumbo na kutapika. Mara nyingi huitwa homa za asubuhi. 
Wanawake wajawazito wanaweza kutambua harufu haraka hasa harufu mbaya na 
wakati mwengine harufu hiyo husababisha kichefuchefu na kupelekea kutapika.. 

Kukojoa mara kwa mara 
Mabadiliko maarufu kipindi cha awali na mwisho cha ujauzito ni kuhisi mkojo mara kwa 
mara.

Athari za mimba za umri mdogo 
i.	 Kupata shida wakati wa kujifungua.
ii.	 Kupata ulemavu wa viungo.
iii.	 Kujifungua kabla ya muda (watoto njiti).
iv.	 Kuchanika na kupata fistula.
v.	 Migogoro baina ya wanafamilia.
vi.	 Kifo. 

3.3.6 Tathmini
Pima uwezo wa washiriki kueleza namna ya kudumisha usafi wakati wa hedhi. Mfano:

a)	 Taja mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa hedhi.
b)	 Eleza athari za mimba katika umri mdogo.

3.4 Usafi wa mwili

3.4.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki  aweze: -

i.	 Kuorodhesha sehemu za nje za mwili.
ii.	 Kuorodhesha vifaa vinavyotumika kusafisha mwili.
iii.	 Kueleza njia sahihi za kusafisha mwili.
iv.	 Kueleza umuhimu wa kujisafisha baada ya kwenda haja.

3.4.2 Muda: Saa 2 

3.4.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia
	 Vifaa vya TEHAMA
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Modeli
	 Picha
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3.4.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za Kufundisha na Kujifunza: Majadiliano ya vikundi.
	 Tambulisha mada ndogo kwa kutumia wimbo.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi na kujadili yafuatayo:

•	 Sehemu za nje za mwili wa mwanadamu.
•	 Vifaa vinavyotumika kusafisha sehemu za mwili.
•	 Umuhimu wa kusafisha mwili.
•	 Njia sahihi za kujisafisha  mwili baada ya kwenda haja

	 Watake washiriki wafupishe majibu yao.
	 Waongoze washiriki kuwasilisha majibu yao kwa ufafanuzi zaidi
	 Fupisha na sisitiza juu ya dondoo muhimu.

3.4.5 Maudhui

Sehemu za nje za mwili wa binadamu
a)	 Kichwa (macho, masikio, midomo na pua).
b)	 Shingo.
c)	 Kifua na tumbo.
d)	 Mabega, mikono na miguu.
e)	 Sehemu za siri (Uume/uke, korodani na njia ya haja kubwa). 

Vifaa vinavyotumika kusafisha mwili:
a)	 Sabuni na maji.
b)	 Ndoo.
c)	 Taula.
d)	 Kitana.
e)	 Kiwembe.
f)	 Mswaki na dawa ya meno. 
g)	 Brashi laini/dodoki.
h)	 Sponji.
i)	 Kata/kopo la kuchotea maji.

 
Njia za kusafisha mwili:

a)	 Tumia kitambaa safi kuosha uso.
b)	 Tumia maji safi kuosha vizuri kila sehemu ya mwili. 
c)	 Tumia vifaa ambavyo haviwezi kusababisha madhara mwilini.
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d)	 Hakikisha mwili ni safi na mkavu.
e)	 Osha na safisha vifaa vilivyotumika.

Tanbihi 
•	 Wakati wa kuoga, anza kichwani hadi miguuni.
•	 Anza kuosha kutoka sehemu safi kwenda chafu.
•	 Epuka kushirikiana   katika kutumia vifaa vya kujisafishia kama vile sabuni, 

kitambaa, dodoki, kitana, taula, mswaki na kiwembe.

Umuhimu wa kusafisha mwili vizuri:
a)	 Kuepuka maambukizo na maradhi yanayotokana na bakteria.
b)	 Kufanya mwili uwe na afya na kuburudika.
c)	 Husaidia kuwa na muonekano mzuri.  
d)	 Husaidia kukuza utu wa mtu.
e)	 Kukuza uwezo wa kufikiri na kupunguza maradhi.

3.4.6 Tathmini	
Pima uwezo wa washiriki kuelezea njia sahihi za kusafisha mwili.
Mfano;

a)	 Vipi tunaweza kuweka miili yetu safi?
b)	 Kuna umuhimu gani kutumia kitambaa binafsi, kitana, brashi na sabuni 

wakati wa kusafisha mwili?

3.5 Usafi wa Vyoo

3.5.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze: -

i.	 Kueleza maana ya usafi wa mazingira.
ii.	 Kuainisha aina za vyoo.
iii.	 Kuainisha zana za kusafisha vyoo na matumizi yake.
iv.	 Kueleza njia za kusafisha vyoo.
v.	 Kueleza umuhimu wa kusafisha vyoo.
vi.	 Kueleza madhara ya kutumia vyoo vichafu.
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3.5.2 Muda: Saa 3 
   	
3.5.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia

     	Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Vitu halisi
	 Picha 

3.5.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji 

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, majadiliano ya vikundi na igizo dhima. 
	 Tambulisha mada ndogo.
	 Watake washiriki kutaja zana za usafi. 
	 Andika majibu ya mshiriki kwenye chatimgeuzo au ubao, wajadiliane na 

kukubaliana juu ya zana na vifaa sahihi vya kusafisha.
•	 Waongoze washiriki kukaa katika  vikundi  na kujadili yafuatayo: 
•	 Umuhimu wa kusafisha vyoo.
•	 Athari za kutumia vyoo vichafu.

	 Waongoze washiriki kuigiza yafuatayo;
	 Igizo dhima linalohusu usafishaji wa choo, kutunza zana za kusafishia 

choo na matumizi sahihi ya choo. 
-	 Kusafisha vyoo.
-	 Kuhifadhi zana/vifaa vya kusafisha.
-	 Matumizi sahihi ya vyoo.

	 Waongoze washiriki kujadili ujumbe unaopatikana kutoka kila igizo.
	 Fupisha na sisitiza juu ya dondoo muhimu.

3.5.5 Maudhui

Maana ya usafi wa mazingira
UNICEF, (2015). Inafafanua usafi wa mazingira kuwa ni hali ya kuepukana na uchafu 
unaotokana na binaadamu hasa kinyesi na mkojo. Usafi una jukumu muhimu katika 
kupunguza maradhi ya kuharisha ambayo yanabaki kuwa sababu ya pili ya vifo vya 
watoto ulimwenguni.
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Ili kuwa na tabia ya usafi, familia zinahitaji kuwa na miundo mbinu vifaa na huduma 
stahiki ikiwemo vyoo na huduma ya maji. 

Aina za vyoo
Kuna aina mbili za vyoo ambazo ni:

a)	 Vyoo vya shimo.
b)	 Vyoo vya flashi.

Vifaa vya usafi na namna ya kuvitumia

Fagio.

Brashi.

Sabuni/dawa ya kusafishia. 

Raba.

Ndoo.

Kata.

Vifaa	                                                           Matumizi

Kufagilia. 

Kusafishia sinki na sakafu ya 
choo.

Kuua wadudu.

Kukaushia sakafu ya choo.

Kuwekea maji.

Kuchotea maji.

Njia sahihi za kusafisha vyoo
a)	 Kuvaa glavu na viatu vya mvua.
b)	 Kunyunyizia dawa na sabuni katika eneo lote la shimo au bakuli la choo.
c)	 Kusafisha vizuri shimo la bakuli la choo kwa kutumia brashi.
d)	 Kusafisha choo kwa maji ya kutosha.
e)	 Kukausha sakafu ya choo kwa ufagio na raba.
f)	 Kunyunyizia dawa ya kuulia wadudu.
g)	 Kufunika shimo la choo.
h)	 Kusafisha na kuweka zana za usafi katika eneo husika.
i)	 Kuosha mikono baada ya kusafisha vyoo.
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Umuhimu wa kusafisha vyoo
a)	 Kuzuia maambukizi.
b)	 Kuzuia maradhi.
c)	 Kuondoa harufu mbaya.
d)	 Kuweka choo katika hali ya kuvutia.
e)	 Kuepusha kuzaliana na kuenea kwa wadudu.
f)	 Kuzuia uchafuzi wa vifaa. 

Madhara ya kutumia vyoo vichafu
a)	 Kuongezeka kwa maradhi; mfano maambukizi katika njia ya mkojo (UTI).
b)	 Harufu mbaya.
c)	 Kuzaliana na kuenea kwa wadudu.
d)	 Kudhurika/kuumia.
e)	 Kufanya kuvu/ukungu.

Tanbihi 
Zana na vifaa vya kusafishia vinapaswa kuhifadhiwa katika maeneo safi, makavu na 
kuwekwa mbali na watoto.

3.5.6 Tathmini
Pima uwezo wa wanafunzi wa kudumisha usafi wa choo. 

Mfano, elezea njia sahihi za kusafisha choo. 

3.6 Usafi wa mwili na mazingira

3.6.1 Malengo mahususi: 	
Katika mada  ndogo hii, mshiriki   aweze: -

i.	 Kueleza mavazi sahihi na safi kwa afya.
ii.	 Kuelezea taathira za kutojisafisha vizuri.
iii.	 Kuorodhesha zana zinazotumika kusafisha mazingira.
iv.	 Kuonesha matumizi ya zana tofauti za kusafisha mazingira.
v.	 Kueleza njia sahihi za kusafisha mazingira ya skuli.
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3.6.2 Muda: saa 1 na dakika 30 

3.6.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia
	 Vifaa vya TEHAMA  
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Vitu halisi
	 Mifano
	 Picha
	 Modeli 

3. 6.4 Maelekezo kwa mkufunzi/muwezeshaji

Mbinu za kufundishia na kujifunzia: Matembezi ukumbini, majadiliano ya vikundi na 
igizo dhima. 

	 Tambulisha mada ndogo kwa kuonesha  video fupifupi  zinazohusiana na 
mazingira safi.

	 Waambie washiriki wafikirie juu ya zana na  vifaa  vya kusafishia.
	 Andika majibu ya wanafunzi kwenye  ubao, na kujadiliana nao juu ya zana 

sahihi za kusafishia.
	 Waongoze washiriki  kukaa katika vikundi na kujadili yafuatayo:

•	 Vazi sahihi kwa  kutunza Afya ya Uzazi.
•	 Njia za kusafisha mazingira.

	 Watake washiriki watoto kuigiza igizo dhima litakaloonesha madhara ya 
kutosafisha mazingira vizuri.

	 Ongoza kila kundi kujadili ujumbe unaotokana na maigizo na waandike 
maoni katika chati mgeuzo na wayabandike ukutani. 

	 Fupisha juu ya dondoo muhimu za somo.

3.6.5 Maudhui

Mavazi sahihi kwa kutunza afya ya uzazi
Kivazi  sahihi kwa afya kinategemea mambo yafuatayo: -

•	 Mazingira.
•	 Mahali.
•	 Shughuli.
•	 Wakati.
•	 Afya.
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Taathira za kutofanya usafi vizuri   
•	 Miongoni mwa taathira za kutofanya usafi   vizuri  ni:
•	 Kuongeza maambukizi.
•	 Kurundikana kwa wadudu na vimelea.
•	 Kupuuzwa au kubezwa na jamii.
•	 Unyanyapaa.
•	 Kupoteza utu na heshima.
•	 Kuonekana huna nidhamu.
•	 Kuhisi aibu.

Vifaa vinavyotumika kusafisha mazingira:

Fyekeo

Fagio 

Reki

Panga

Kizoleo

Jembe

Bero

Pauro 

Raba

Mopu

Ndoo

Mkasi wa bustani

Kisu

Kifaa	                                                           Matumizi

Kufyekea majani.

Kufagilia.

Kukusanyia taka.

Kukatia vichaka.

Kuzolea taka.

Kuchimbia/kulimia.

Kuchukulia taka/mchanga 
kwenda sehemu husika.

Kuchotea taka.

Kukaushia sakafu.

Kupigia deki.

Kuhifadhia maji.

Kupunguzia majani.

Kukatia vitu mbalimbali.
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Kusafisha mazingira ya nyumbani

•	 Kufagia.
•	 Kutoa mavumbi.
•	 Kusafisha vyoo na maeneo 

mengine.
•	 Kupiga deki.
•	 Kukausha maji.

•	 Kufagia uwanja.
•	 Kukata majani.
•	 Kukusanya taka.
•	 Kutupa taka.
•	 Kuchoma taka.
•	 Kutunza bustani.
•	 Kuondoa maji yaliyotuwama 

katika madibwi na mitaro.
•	 Kusafisha vichaka.

                          Njia za kusafisha mazingira ya nyumbani

Ndani ya nyumba	                                      Nje ya nyumba

3.6.6 Tathmni	

Pima uwezo wa mshiriki wa kudumisha usafi wake binafsi na mazingira.
Mfano;

a)	 Eleza njia zinazotumika kusafisha mazingira.
b)	 Taja vifaa vinavyotumika kusafishia mwili na matumizi yake.

3.7   Vyombo vya habari na elimu ya afya ya uzazi

3.7.1 Malengo mahususi: 	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kueleza maana ya vyombo vya habari.
ii.	 Kubainisha aina  za vyombo vya habari. 
iii.	 Kueleza majukumu ya vyombo vya habari katika kuelimisha vijana juu ya 

afya ya uzazi.
iv.	 Kueleza athari za vyombo vya habari juu ya afya ya uzazi.
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3.7.2: Muda: masaa 2	

3.7.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia 	
 	 Vifaa vya TEHAMA 

	 Vifaa saidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Picha
	 Vitu halisi
	 Magazeti 

 
3.7.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia na kujifunzia: majadiliano ya vikundi, matembezi ukumbini.
	 Waongoze washirki kujadili  maana ya vyombo vya habari na aina zake.
	 Andika majibu ya washiriki kwenye chati mgeuzo au ubao, jadiliana na 

washiriki juu ya maana na aina za vyombo vya habari.
	 Waongoze wanafunzi kukaa katika  vikundi  na kujadili yafuatayo:

•	 Taathira za vyombo vya habari juu ya afya ya uzazi.
•	 Majukumu ya vyombo vya habari katika kuwajenga  vijana juu ya afya 

ya uzazi.
	 Andika majibu ya kila kikundi cha washirki
	 Fupisha na sisitiza juu ya dondoo muhimu za somo
	 Watake washirki kuandika majibu yao kwenye chati mgeuzo na kubandika 

ukutani.
	 Waambie washirki wazunguke darasa na wasome majibu kutoka ukutani.
	 Jadili majibu kutoka kwa kila kazi darasani.
	 Fupisha na sisitiza juu ya mambo muhimu.

3.7.5 Maudhui

Maana ya vyombo vya habari
Vyombo vya habari ni mfumo wa mawasiliano wa kuhifadhi na kutoa habari au taarifa. 
Dhana ya vyombo vya habari inahusisha sekta ya utoaji wa habari kama vile kuchapa, 
kuchapisha, picha, sinema, pamoja na maeneo ya utangazaji  (Jumuiya ya watoto ya 
Canada, 2003).
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Vyombo vya habari ni jukwaa linalowasaidia vijana kuwasiliana, kujieleza na 
kubadilishana mawazo kwa haraka. Maendeleo ya vyombo vya habari yamesababisha 
kupatikana kwa teknolojia mpya katika biashara pamoja na maingiliano ya watu. 

Aina za vyombo vya habari
Kuna aina nyingi za vyombo vya habari, miongoni mwao ni:

a.	 Televisheni.
b.	 Simu za mkononi.
c.	 Vitabu.
d.	 Magazeti.
e.	 Kompyuta.
f.	 Redio.
g.	 Mabango.
h.	 Vipeperushi.

	
Mchango wa vyombo vya habari katika kuimarisha  afya ya uzazi kwa vijana

a.	 Kuwapatia vijana ujuzi na stadi muhimu.
b.	 Kuwapatia mwongozo wa maisha yao ya baadaye.  
c.	 Kuwajumuisha vijana na jamii.
d.	 Kubadilishana  mawazo na kupata vifaa vya kujifunzia.
e.	 Huwasaidia kupata elimu ya afya ya uzazi.
f.	 Mitandao ya kijamii sio tu mfumo wa mawasiliano, lakini pia ni sehemu 

muhimu ya maisha ya vijana katika kujifunza.
g.	 Vyombo vya habari huwaunganisha vijana katika shughuli za kimichezo na 

kimasomo.  
h.	 Vyombo vya habari huwasaidia vijana kuwasiliana na  wengine duniani kote.
i.	 Mitandao ya kijamii huwafanya vijana kujenga uhusiano, upendo, huruma 

na kuwajali wengine.
j.	 Huwasaidia kujenga mtazamo mpana juu ya maisha na watu kwa ujumla.

Taathira  za vyombo vya habari  katika afya ya uzazi
a)	 Vyombo vya habari vinaweza kuwaingiza vijana katika fujo.  
b)	 Vijana wanaweza kujifunza tabia mbaya kama vile lugha za matusi.
c)	 Vinaweza kushawishi vijana  kushiriki vitendo vya kujamiiana.
d)	 Vinaweza  kuwahusisha vijana katika kuangalia picha za ngono.
e)	 Huwafanya vijana kupoteza muda kwa kuangalia vitu visivyo muhimu.
f)	 Huwahamasisha vijana kutumia dawa za kulevya.
g)	 Kupoteza wakati.
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3.7.6 Tathmini
Pima uwezo wa mshiriki kuelezea matumizi sahihi ya vyombo vya habari kuhusiana na 
afya ya uzazi.

a)	 Mfano: Vipi mitandao ya kijamii inajenga tabia nzuri za vijana kuhusiana na 
afya ya uzazi ?

b)	 Njia za kudhibiti matumizi mabaya ya vyombo vya habari.

3.8 Tabia zinazochochea  kujamiiana na namna ya kukabiliana nazo

3.8.1 Malengo mahususi: 
 Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze: -

i.	 Kueleza tabia zinazochochea kujamiiana.
ii.	 Kuainisha hatua za mabadiliko ya tabia.
iii.	 Kueleza taathira za kujihusisha na tabia zinazochochea kujamiiana.
iv.	 Kufafanua njia sahihi za kuepuka tabia zinazochochea kujamiiana.

3.8.2 Muda: masaa 2	

3.8.3 Vifaa vya kufundishia / kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Igizo dhima
	 Magazeti
	 Picha

3.8.4 Maelekezo kwa mkufunzi/muwezeshaji
Mbinu za kufundishia na kujifunzia: Bungua bongo, majadiliano ya vikundi, Igizo dhima.

	 Waongoze washiriki kutafakari maana na hatua zinazochochea tabia za 
kujamiiana.

	 Andika majibu ya washiriki kwenye  ubao na ujadiliane nao  juu ya usahihi 
wake.

	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi  na kujadili yafuatayo:
•	 Njia za kukabiliana na tabia zinazochochea kujamiiana
•	 Uhusiano kati ya tabia zinazochochea kujamiiana na afya ya uzazi

	 Igizo juu ya taathira za kujihusisha na tabia zinazochochea kujamiiana
	 Waongoze washiriki kujadili ujumbe unaopatikana katika gizo.
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3.8.5 Maudhui
Maana ya tabia zinazochochea kujamiiana
Tabia zinazochochea kujamiiana ni hali ya mazoea ya mtu kushiriki vitendo 
vinavyosababisha kufanya tendo la kujamiiana (UNESCO, 2018). Vijana ambao 
huanza vitendo vya kujamiiana katika umri mdogo wanakabiliwa na hatari zaidi ya 
kupata ujauzito au maradhi ya kujamiiana (Waktole, 2019). Hali hiyo inasababisha 
athari za kiuchumi, kijamii  na kisaikolojia. 

Mifano ya tabia zinazochochea kujamiiana ni kubusu, kugusana kwa matamanio, 
kuchua sehemu za siri na kukumbatiana. 

Hatua za mabadiliko ya tabia

Kutokuwa na uelewa. 

Utambuzi.

Kuwa na mazingatio.

Maarifa na ujuzi.

Kuhamasishwa kubadilika.

Utayari wa mabadiliko.

Kujaribu kufata tabia jema.

Kubadili tabia.

Kurudia tena.

Kutotambua tatizo katika hali tofauti.

Kutambua tatizo.

Utambuzi wa taathira zilizopo.

Haja ya kupata maarifa na ujuzi zaidi.

Msukumo wa kuelekea  mabadiliko.

Kutekeleza kwa vitendo.

Kufanya tathmini. 

Kuendelea kutekeleza.

Rudia  tena kutokujitambua.

Hatua	                                                        Maelezo

Taathira za kujihusisha na tabia zinazochochea kujamiiana
a)	 Kushiriki tendo la ndoa kabla ya ndoa.
b)	 Kubaka.
c)	 Mimba zisizotarajiwa. 
d)	 Kuongezeka  kwa maradhi ya kujamiiana.
e)	 Kuchuwa sehemu za siri.
f)	 Ukosefu wa fursa za kijamii na kiuchumi.
g)	 Kushiriki katika matumizi ya dawa za kulevya.
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h)	 Kusababisha ugonjwa wa akili  mfano kuwa na kihoro.
i)	 Migogoro ya kifamilia.
j)	 Unyanyapaa.
k)	 Kunyimwa mambo muhimu katika jamii.
l)	 Kutothaminiwa katika familia.
m)	 Kukatisha masomo.
n)	 Kuongeza majukumu kwa familia.
o)	 Kuongeza watoto wa mitaani na uhalifu katika jamii.

Njia za kukabiliana na tabia zinazochochea kujamiiana 
a)	 Utoaji wa huduma za ushauri na unasihi.
b)	 Kukuza elimu  rika na elimu ya mahusiano.
c)	 Kuheshimiana. 
d)	 Kujadiliana juu ya maswala yenye utata.
e)	 Kuimarisha na  kutumia Elimu ya stadi za maisha.
f)	 Kuwahamasisha vijana kufanya zenye manufaa.
g)	 Kulinda maadili na elimu ya kiroho.

3.8.6 Tathmini
Pima uwezo wa mshiriki kujikinga na tabia zinazochochea kujamiiana.
Mifano:

a)	 Eleza athari za kujishirikisha na tabia zinazochochea kujamiiana.
b)	 Eleza njia ambazo kijana anaweza kujiepusha na tabia zinazochochea 

kujamiiana.

3.9 Tabia hatarishi kwa afya ya uzazi 

3.9.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze: 

i.	 Kufafanua tabia zinazoweza kuathiri afya ya uzazi.
ii.	 Kuelezea njia za kujikinga na tabia hatarishi kwa afya ya uzazi. 

3.9.2 Muda: saa 1 	

3.9.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia:	
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi TEHAMA 
	 Chatimguso
	 Chati
	 Picha mfano 
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3.9.4 Maelezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, visa mkasa, 
fikiri-jozisha-shirikisha, majadiliano ya vikundi.  

	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya tabia hatarishi kwa afya ya uzazi. 
	 Waongoze washiriki kukaa wawiliwawili kulinganisha mawazo yao juu ya 

dhana ya tabia hatarishi kwa afya ya uzazi. 
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogovidogo ili kujadili visa 

watakavyopewa juu ya njia za kujikinga na tabia hatarishi. 
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao. 
	 Watake washiriki wajibu maswali yanayohusiana na visa walivyopewa. 
	 Waongoze washiriki kujadili mafunzo waliyoyapata katika visa walivyopewa 

wawiliwawili. 
	 Waongoze washiriki kusimuliana visa halisi katika maisha yao. 
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo.

3.9.5 Maudhui:

Maana ya tabia hatarishi
Tabia hatarishi ni kitendo chochote ambacho kinaweza kumsababishia kijana matatizo 
kama vile kuzorotesha afya yake, kupata maumivu au kufariki (Janssen, 2020).

Tabia hatarishi kwa afya ya uzazi
a.	 Matumizi ya madawa ya kulevya.
b.	 Kujichua sehemu za siri.
c.	 Utoaji wa mimba usio salama.
d.	 Kujihusisha na matendo ya kujamiiana kabla ya muda sahihi.
e.	 Kujamiiana kwa ajili ya pesa au faida nyengine.
f.	 Kujichezea sehemu za siri.
g.	 Kutodumisha usafi wa miili yao kabla na baada ya kubaleghe na katika 

kipindi cha hedhi. 
h.	 Kuvaa mavazi yasiyokubalika katika jamii.
i.	 Kutazama picha na sinema za ngono.
j.	 Kufanya matukio yasiokubalika katika jamii.
k.	 Tohara/ukeketaji kwa wanawake.
l.	 Tamaduni za kusafisha uke.
m.	 Matumizi ya kupitiliza ya dawa za kupunguza maumivu.
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Njia za kujikinga na tabia hatarishi
a.	 Kusisitiza na kufuata maadili ya kidini.
b.	 Kufanya mazoezi na michezo mbalimbali.
c.	 Kuwasaidia wanafunzi kuwa na ufahamu wa elimu ya afya ya uzazi na stadi 

za maisha.
d.	 Kuepuka kujichezea sehemu za siri.
e.	 Kuvaa mavazi sahihi na yenye heshima.
f.	 Kudumisha usafi wa mwili wakati wote.
g.	 Kujiepusha kutazama picha na sinema za kujamiiana.
h.	 Wazazi/walezi/walimu kuwa makini katika kufuatilia tabia za watoto wao 

wakati wote.
i.	 Wazazi kuwa karibu na rafiki wa watoto wao.

3.9.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki wa kutambua tabia zinazoweza kuathiri afya ya uzazi pamoja 
na mikakati ya kujikinga na tabia hizo. Kwa mfano:

a)	 Kwa kutumia mifano fafanua tabia zinazoweza kuiathiri afya ya uzazi. 
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SURA YA NNE
MARADHI YA KUJAMIIANA

4.0 Utangulizi	
Sensa ya watu na makaazi ya Tanzania ya mwaka (2012) imeonesha kwamba vijana 
wengi ambao wana umri wa miaka 10 hadi 15 wanaishi sehemu za vijijini ambako kuna 
upungufu mkubwa wa upatikanaji wa taarifa zinazohusiana na VVU na UKIMWI, Jinsia 
na afya ya uzazi. Vilevile, vijana hawa wapo katika hatari kubwa ya kupata matatizo ya 
kijamii na kiafya kutokana na kutokua kwao salama. Kuna ushahidi wa kutosha kwamba 
vijana wakiwa skuli na nje ya skuli wanashiriki katika matendo ya kujamiiana. Hali hii 
imesababisha muendelezo wa utolewaji wa mafunzo yakiwemo ya elimu ya ujinsia na 
afya ya uzazi katika skuli, jamii, pamoja na kuwepo kwa programu za uelimishaji rika 
(ZAC, 2016). 

Kwa mujibu wa Ripoti ya Uchunguzi wa Viashiria vya VVU na UKIMWI na Malaria 
Tanzania, maambukizi ya VVU miongoni mwa vijana wenye umri kati ya miaka 15 – 24 
yapo chini ya asilimia moja (1%). Hata hivyo utafiti unaonesha kuwa vijana wa kiume 
wapo katika hatari zaidi ya kupata maambukizi ya VVU ikilinganishwa na vijana wa 
kike kwa asilimia 1.1%. Aidha, asilimia 30% tu ya vijana kati ya miaka 15 – 24 wana 
ufahamu sahihi na mpana kuhusiana na masuala ya UKIMWI. 

Vile vile, utafiti huu umegundua uwepo wa uelewa mdogo wa maambukizi ya VVU 
miongoni mwa vijana wa Zanzibar wenye umri kati ya miaka 15 – 19 (asilimia 30% 
kwa wanaume na 37% kwa wanawake). Miongoni mwa vichocheo vya maambukuzi 
ya VVU ni tabia hatarishi zikiwemo ngono zembe na matumizi ya madawa ya kulevya.
Watu wengi wana dhana ya kwamba maambukizi ya maradhi ya kujamiiana 
yanasababishwa na vitendo vya ukosefu wa maadili. Imani hiyo hupelekea unyanyapaa 
na aibu inayotokana na watu kutokuwa na elimu sahihi kuhusu njia za maambukizi. 
Pia, watu wengi hawana utaratibu wa kujali afya zao za uzazi au kutafuta matibabu ya 
maradhi ya kujamiiana na maambukizi katika njia ya uzazi.

Sura hii imekusanya mada ndogo tatu ambazo ni dhana ya maradhi ya Kujamiiana 
VVU na UKIMWI, homa ya ini, dawa za kulevya pamoja na unyanyapaa na njia ambazo 
jamii itaweza kupambana na matatizo hayo.

Ujuzi 
Mshiriki aweze kujikinga na maambukizi ya kujamiiana na matumizi ya dawa za kulevya. 
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4.1 Dhana ya maradhi ya kujamiiana

4.1.1 Malengo mahususi:
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze: - 

i.	 Kueleza vyanzo vya maradhi ya maambukizi katika njia ya uzazi
ii.	 Kueleza dalili za maradhi ya maambukizi katika njia ya uzazi.
iii.	 Kufafanua njia za kujiepusha na maradhi ya maambukizi ya kujamiiana/

maambukizi katika njia ya uzazi.
iv.	 Kuelezea njia za kuwahudumia na kuwa pamoja na watu wanaoishi na VVU 

na UKIMWI.
v.	 Kuelezea njia za kuwahudumia watu wanaoishi na VVU na UKIMWI.
vi.	 Kuelezea njia za kuwa pamoja na watu wanaoishi na VVU na UKIMWI.
vii.	 Kufafanua maradhi ya homa ya ini B na athari zake.

4.1.2 Muda: saa 1 na dakika 30 	

4.1.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia	
	 Vifaa vya TEHAMA (TV, Redio, Simu Mkononi, Video)
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Magazeti
	 Picha

4.1.4 Maelezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishi/ kujifunzia: bunguabongo, maigizo.
	 Kwa kutumia mbinu ya bunguabongo, watake wanafunzi waelezee maana 

ya maradhi ya maambukizi katika njia ya uzazi, homa ya ini na VVU.
	 Andika mawazo ya washiriki katika ubao.
	 Fupisha mawazo ya washiriki ili kupata maana moja sahihi.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi ili kujadili yafuatayo:

•	 Vyanzo, dalili na athari za maradhi ya maambukizi ya Kujamiiana/
maambukizi katika njia ya uzazi.

•	 Njia za kujiepusha na maradhi ya maambukizi katika njia ya uzazi, 
VVU na UKIMWI na homa ya ini B.

•	 Kuelezea njia za huwahudumia na kuwa pamoja na watu wanaoishi na 
VVU na UKIMWI.

	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo.               
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4.1.5 Maudhui

Maana ya maradhi ya kujamiiana
Maradhi ya kujamiiana/maambukizi katika njia ya uzazi ni mjumuisho wa maradhi 
mbalimbali yanayoathiri mfumo mzima wa viungo vya uzazi. Sababu za magonjwa 
haya ni pamoja na maambukizi ya bakteria, virusi au vimelea vinavyosababisha 
magonjwa hayo. Shirika la afya ulimwenguni limekadiria jumla ya aina 30 ya njia za 
maambukizi hayo.

Maradhi ya kujamiiana ni aina ya maambukizi ambayo kimsingi huenezwa kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa mwengine kwa kujamiiana. Maradhi ya maambukizi ya 
kujamiiana/maambukizi katika njia ya uzazi husababishwa na vimelea ambavyo ni 
virusi, bakteria na protozoa. Vimelea hivi ni vidogo sana visivyoweza kuonekana kwa 
macho isipokuwa kwa kutumia darubini (Wizara ya afya Zanzibar, 2016).

Maradhi ya kujamiiana/maambukizi katika njia ya uzazi yanaweza kuambukizwa 
kwa kupitia vyanzo vyengine kama vile kuvaliana nguo, kutumia vyoo vya pamoja na 
kubusiana. Pia maambukizi yanaweza kusababishwa kwa kupitia macho na viungo 
vya uzazi vya mtoto mchanga wakati wa kuzaliwa. Baadhi ya mifano ya maradhi ya 
kujamiiana/maambukizi katika njia ya uzazi ni pamoja na homa ya ini, kisonono, VVU 
na UKIMWI, kaswende na pangusa.
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Maradhi       Kiambukizi/Kisababishi		                                   Dalili

Kisonono.

Kaswende. 

Bakteria anaeitwa 
Neisseria gonorrhoea.

Bakteria anaeitwa 
Treponema syphilis. 

Kwa kujamiiana 
au wakati wa 
kujifungua 
kutoka kwa 
mama mwenye 
maambukizi 
kwenda kwa 
mtoto.

Kujamiiana.

•	 Kutoka harufu 
mbaya na 
usaha katika 
njia ya uzazi ya 
mwanamke na 
mwanamme.

•	 Maumivu makali 
chini ya tumbo.

•	 Muasho, vidonda 
na maumivu 
makali wakati 
wa kufanya 
haja ndogo kwa 
wanaume. 

•	 Vidonda katika 
viungo vya uzazi.

•	 Vipele na 
vidonda 
katika viganja 
vya mikono/ 
maumivu ya 
mwili.

•	 Kuvimba kwa 
tenzi za limfu na 
kupata maumivu.

•	 Mapele katika 
viungo vya uzazi. 

Njia/Mfumo wa 
Maambukizi

Vyanzo,  dalili na njia za maradhi ya kujamiiana
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Mapele 
katika 
Viungo 
vya Uzazi

Pangusa

Fangasi

Virusi vinavyoitwa 
Herpes simplex.

Bakteria anaeitwa 
Chlamydia 
trachomatis.

Fangasi wanaoitwa 
Trichophyton rubrum.

Kujamiiana.

Kujamiiana.

Kujamiiana.

•	 Malengelenge 
katika sehemu 
za siri.

•	 Vidonda na 
maumivu katika 
ngozi.

•	 Joto kali la mwili.
•	 Maumivu makali 

wakati wa 
kujamiiana.

•	 Kutoka uchafu 
na damu katika 
uke.

•	 Kutoka uchafu 
katika uume.

•	 Maumivu ya 
korodani.

•	 Maumivu makali 
chini ya tumbo.

•	 Maumivu wakati 
wa kujamiiana.

•	 Maumivu wakati 
wa hedhi. 

•	 Kutoka harufu 
mbaya katika 
sehemu za siri.

•	 Harara.
•	 Uwasho. 
•	 Kubanduka 

ngozi.
•	 Kufifia kwa rangi 

ya mwili. 
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Tracomoniasis Vimelea vinavyoitwa 
Tracomonas Virginalis.

Kujamiiana. •	 Harufu mbaya 
katika sehemu 
za siri.

•	 Uwasho katika 
sehemu za siri.

•	 Maumivu wakati 
wa kufanya 
haja ndogo kwa 
wanawake.

•	 Uwezekano 
mkubwa wa 
kujifungua mtoto 
njiti.

•	 Maumivu makali 
chini ya tumbo.

•	 Maumivu makali 
wakati wa 
kujamiiana.

Athari za maradhi ya maambukizi ya kujamiiana
Kila aina ya maambukizi ina madhara yake, baadhi ya maambukizi hayo husababisha 
yafuatayo;

a.	 Ugumba kwa wanawake na wanaume.
b.	 Kuongezeka uwezekano wa kupata ujauzito wa nje ya fuko la uzazi.
c.	 Kujifungua kabla ya wakati au kujifungua watoto waliokwishakufa. 
d.	 Kupata matatizo ya afya ya akili.
e.	 Vifo. 
f.	 Watoto kuzaliwa na maradhi ya moyo au ulemavu wa kutoona (vipofu). 

Maana ya VVU na UKIMWI
VVU ni Virusi Vinavyosababisha Ukimwi. Virusi hivi hushambulia na kuharibu mfumo wa 
kinga ya mwili wa binaadamu.

UKIMWI ni Ukosefu wa Kinga Mwilini. Haya ni maradhi yanayosababishwa na VVU.

Njia za maambukizi
VVU huambukizwa kwa kupitia njia mbalimbali zikiwemo;

a.	 Kujamiiana baina muathirika wa VVU na mwenza wake asiyeathirika.
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b.	 Kuchangia vifaa vyenye ncha kali visivyokuwa salama kama vile sindano.
c.	 Kutiwa damu yenye maambukizi.
d.	 Maambukizi kutoka kwa mama muathirika kwenda kwa mtoto wakati wa 

kujifungua.
e.	 Maambukizi wakati wa kunyonyesha kutoka kwa mama muathirika kwenda 

kwa mtoto. 

Dhana potofu juu ya VVU na UKIMWI
a.	 Mtu anaweza kupata maambukizi ya VVU kwa kukaa karibu na waathirika wa 

VVU.
b.	 Mbu hueneza VVU.
c.	 Huwezi kuambukizwa VVU kwa kufanya mapenzi kwa njia ya mdomo.
d.	 Mimi ni muathirika wa VVU, maisha yangu yamekwisha/sina tena maisha.
e.	 Ikiwa nitapatiwa matibabu, siwezi tena kuambukiza/kueneza VVU.
f.	 Mimi na mwenza wangu sote ni waathirika wa VVU, hivyo hatuna ulazima wa 

kufanya ngono salama.
g.	 UKIMWI ni uuaji wa halaiki.

Namna ya kuwahudumia na kuwasaidia waathirika wa VVU na UKIMWI
Waathirika wa VVU na UKIMWI wanahitaji huduma, msaada na haruma sawa sawa kutoka 
kwa ndugu, jamaa na marafiki kama walivyo wagonjwa wa maradhi mengine.  Utowaji wa 
huduma na msaada kwa waathirika wa VVU na UKIMWI husaidia:

a.	 Kuwafanya wagonjwa kuwa na furaha, amani na kutojihisi wametengwa.
b.	 Kuwasaidia wagonjwa kuishi muda mrefu.
c.	 Kupunguza uwezekano wa kupata maambukizi ya maradhi mengine.
d.	 Kupunguza hofu ya kifo kwa wagonjwa kwa sababu ndugu, jamaa na marafiki 

wapo karibu nao.
e.	 Kuongezeka kwa waathirika wa VVU ambao wapo tayari kuzitangaza hali za 

afya zao.
f.	 Waathirika kuwa na muda mzuri wa kufanya mazoezi na kupumzika. 

Mikakati ya kuwahudumia waathirika wa VVU
Katika kuwahudumia waathirika wa VVU, taratibu zifuatazo zinapaswa kufuatwa:

a.	 Kudumisha usafi wa mavazi na malazi ya wagonjwa.
b.	 Wakati wa kuwasafisha waathirika wa VVU na UKIMWI tunapaswa kuvaa glavu 

zilizo salama.
c.	 Kuwapa wagonjwa mlo kamili.
d.	 Kuwapatia wagonjwa maji ya kutosha.
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e.	 Kufunika vidonda vya wagonjwa.
f.	 Kuwapatia wagonjwa mawaidha ya kidini.

Homa ya ini
Homa ya ini ni ugonjwa ambao husababisha kuvimba kwa ini la binaadamu ambako 
husababishwa na virusi vya aina tafauti kama vile virusi vya homa ya ini A, B, C, D na 
E (WHO, 2002). Virusi vya homa ya ini B ni ugonjwa maarufu na hatari wa ini ambao 
umeathiri mamilioni ya watu duniani.

Mpango mkakati wa kupambana na virusi vya homa ya ini Zanzibar 2019/20 – 2023/24 
(Zanzibar Viral Hepatitis Strategic Plan (ZVHSP-I) 2019/20 – 2023/24) unaonesha kwamba 
mzigo mkubwa wa virusi vya Homa ya Ini ni tatizo la kiafya lililoikumba dunia nzima. 
Kimakisio, watu milioni 240 dunia nzima wameathirika na virusi hatari vya homa ya ini B 
na watu milioni 130 – 150 wana maambukizi ya virusi hatari vya homa ya ini C. 

Bila ya kuwepo kwa juhudi za makusudi za kupambana na virusi hivi hatari, idadi ya 
waathirika wa virusi vya homa ya ini B inakadiriwa kuongezeka kwa kasi sana katika miaka 
40 – 50 ijayo, ikiwa ni pamoja na jumla ya vifo milioni 20 kutokea baina ya mwaka 2015 na 
2030. Idadi ya waathirika wa virusi vya homa ya ini C inaongezeka licha ya kuwepo kwa 
tiba sahihi ya ugonjwa huu (WHO Global Health Sector Strategy 2016-2021).

Vyanzo 
Homa ya ini B inasababishwa na kirusi cha homa ya ini B (Hepatitis B Virus). Kirusi hiki 
hupata nafasi ya kuzaliana kwa kasi zaidi pale kinapoathiri utendaji kazi wa ini. Mfumo wa 
kinga wa mwili unachochewa kupambana na kirusi hiki ili kuepusha na kuondoa vimelea 
vinavyoambukizi. Matokeo ya athari za ugonjwa huu ni kuvimba pamoja na kunywea kwa 
ini. 

Dalili za homa ya ini B
Dalili za homa ya ini B ni pamoja na zifuatazo: 

a)	 Homa kali. 
b)	 Kupiga rangi ya majano katika ngozi na macho.
c)	 Kuhisi kichefuchefu.
d)	 Kuchoka sana. 
e)	 Kuvimba tumbo.
f)	 Mkojo kuwa na rangi nyeusi/kukojoa mkojo mchafu sana.
g)	 Kutokuwa na hamu ya kula na kupungua uzito wa mwili.
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Njia za Maambukizi ya homa ya ini B
a)	 Ugonjwa huu huambukizwa kwa kujamiiana na muathirika wa ugonjwa huu.
b)	 Kugusa moja kwa moja maji maji ya mwili ya muathirika wa ugonjwa huu.
c)	 Maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto wakati wa kujifungua. 

Athari za Homa ya Ini B
a)	 Inasababisha kovu kubwa katika ini (cirrhosis).
b)	 Inasababisha saratani ya ini.
c)	 Inasababisha athari kwa watoto wachanga.

Njia za Kujikinga na maradhi ya kujamiiana
a)	 Kujiepusha kujamiiana kabla ya ndoa.
b)	 Kuwa waaminifu katika ndoa.
c)	 Kutumia mipira ya kujamiiana kwa wanandoa wasioaminiana katika ndoa.
d)	 Njia nyengine ni pamoja na kufanya uchunguzi wa maradhi (VVU, Maradhi ya 

Maambukizi ya Kujamiiana, Homa ya Ini), na kupiga chanjo (kwa Homa ya Ini).
e)	 Kupiga chanjo ya homa ya ini.

4.1.6 Tathmini
Pima uwezo wa mshiriki wa kuelezea kuhusu maradhi ya maambukizi ya kujamiiana. Kwa 
mfano:

a)	 Fafanua njia za kujikinga na maradhi ya kujamiiana.
b)	 Elezea athari za VVU na UKIMWI katika jamii.

4.2 Dawa za kulevya

4.2.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze:

i.	 Kufafanua dawa za kulevya.
ii.	 Kufafanua aina  za dawa za kulevya
iii.	 Kufafanua vichocheo vinavyowavutia vijana kujiingiza katika matumizi ya dawa 

za kulevya
iv.	 Kujadili njia za kuwanusuru vijana na dawa za kulevya

4.2.2 Muda: masaa 2 
	
4.2.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia	  

	 Vifaa vya TEHAMA (TV, Redio, Simu ya Mkononi, Video)
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
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4.2.4 Maelezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, majadiliano ya vikundi.
	 Kwa kutumia mbinu ya bungua bongo, watake washiriki kutoa maana ya dawa 

za kulevya. 
	 Andika mawazo ya washiriki katika ubao.
	 Fupisha mawazo ya wanafunzi ili kupata maana moja.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi ili kujadili yafuatayo:

•	 Aina za dawa za kulevya.
•	 Athari za dawa za kulevya.
•	 Vichocheo vinavyowavutia vijana kujiingiza katika matumizi ya dawa za 

kulevya. 
•	 Njia za kuwanusuru vijana na dawa za kulevya.

	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo.               

4.2.5 Maudhui

Maana ya dawa za kulevya
Shirika la afya duniani  WHO (2002), limetafsiri dawa za kulevya kuwa ni matumizi hatarishi 
ya madawa yanayoharibu utendaji kazi wa akili ya binaadamu. Siku hizi kuna ongozeko 
kubwa la matumizi ya dawa za kulevya katika jamii. Inakadiriwa jumla ya watu 10,000 hadi 
12,000 ni waathirika wa dawa za kulevya aina ya heroini Zanzibar (Government’s Drugs 
Control Unit, 2020).

Vile vile, taarifa za utafiti zinaonesha kuwa katika mwaka 2015, kesi 183 za dawa za 
kulevya zimeripotiwa. Katika mwaka 2016 idadi ya kesi iliongezeka hadi kufikia visa 354. 
Katika mwaka 2017 idadi ya visa iliongezeka maradufu hadi kufikia visa 694 ambapo katika 
mwaka 2018 jumla ya kesi 654 ziliripotiwa. Kwa ujumla dawa za kulevya husababisha 
madhara kwa sababu hubadili namna ya mwili wa binaadamu unavyofanyakazi kiakili, 
kimwili au kihisia.

	 Chati
	 Magazeti
	 Picha
	 Vipeperushi
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Aina za dawa za kulevya
a.	 Pombe 
b.	 Bangi
c.	 Heroini
d.	 Kokeini
e.	 Sigara
f.	 Tumbaku
g.	 Miraa 
h.	 Dawa za kunusa (mvuke, glue, petroli) 
i.	 Valium, Tramadol, piriton 

Vichocheo vinavowavutia vijana kujiingiza katika matumizi ya dawa za kulevya 
a.	 Shinikizo rika
b.	 Malezi mabaya
c.	 Mitandao ya kijamii
d.	 Kuchanganyikiwa na maisha 
e.	 Kufanya kazi sana bila ya mapumziko
f.	 Tamaa 

Athari za matumizi ya dawa za kulevya katika afya ya uzazi
a.	 Husababisha kuongezeka kwa maradhi ya maambukizi ya kujamiiana (VVU na 

homa ya ini).
b.	 Ugumba 
c.	 Mimba zisizotarajiwa.
d.	 Kuzaa watoto ambao si wakawaida. 
e.	 Utendaji kazi mbovu wa viungo vya siri.
f.	 Hupunguza kipato.
g.	 Kupungua kwa nguvu kazi katika jamii.

Njia za kuwanusuru vijana na matumizi ya dawa za kulevya
a.	 Kuihamasisha jamii juu ya athari za dawa za kulevya.
b.	 Kuanzisha nyumba za kurekebisha tabia. 
c.	 Kuwapatia waathirika wa dawa za kulevya “Methadone”.
d.	 Kuwashirikisha vijana katika michezo na mazoezi ya mwili.
e.	 Kuwaelimisha vijana mbinu na ujuzi mbalimbali utakaowasaidia kujikimu 

kimaisha. 
f.	 Kutowa huduma ya ushauri na unasihi kwa vijana.
g.	 Familia zitoe msaada kwa waathirika wa dawa za kulevya.
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4.2.6 Tathmini 

Pima uwezo wa mshiriki katika kujiepusha na matumizi ya dawa za kulevya. Kwa mfano:
a) Vipi tunaweza kuondosha tatizo la dawa za kulevya katika jamii.

4.3 Unyanyapaa

4.3.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze:

i.	 Kufafanua maana ya unyanyapaa na aina zake. 
ii.	 Kuelezea athari za unyanyapaa.
iii.	 Kujadili njia za kupunguza unyanyapaa.

4.3.2 Muda: saa 1 
	
4.3.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia 	

	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chatimguso
	 Chati
	 Vipeperushi
	 Picha 

4.3.4 Maelekenzo ya mkufunzi/muwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, majadiliano ya jozi na matembezi 
ukumbini.

	 Kwa kutumia mbinu ya bunguabongo, watake washiriki kutoa maana ya 
unyanyapaa. 

	 Andika mawazo ya washiriki katika ubao.
	 Fupisha mawazo ya washiriki ili kupata maana iliyo sahihi.
	 Waongoze washiriki kujadili yafuatayo:

•	 Aina za unyanyapaa
•	 Athari za unyanyapaa
•	 Njia za kupunguza unyanyapaa.

	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao na wabandike chati zao katika 
ukuta.

	 Watake washiriki wazunguke darasani kusoma taarifa za kila chati.
	 Waongoze washiriki kujadili walichokiona.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo.             
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4.3.5 Maudhui

Maana ya Unyanyapaa
Unyanyapaa ni hali ya baadhi ya watu kuwatendea matendo ambayo huwafanya watu 
wengine kujihisi vibaya au kuwa hawana umuhimu wowote katika jamii (Zanzibar 
Association of People Living with HIV and AIDS, 2010).

Sababu za unyanyapaa
Unyanyapaa hutokea katika hali tafauti zikiwemo; hadhi ya kijamii na kiuchumi, 
maradhi, utamaduni na ujinga. Ijapokua, unyanyapaa unaohusiana na VVU na UKIMWI 
unasababishwa na mambo mengi yakiwemo:

a.	 Ukosefu wa ufahamu juu ya VVU na UKIMWI.
b.	 Dhana potofu juu ya namna virusi vinavyosababisha maradhi ya 	

		  UKIMWI vinavyoambukizwa.
c.	 Ukosefu wa matibabu ya maradhi haya.
d.	 Kutowajibika kwa vyombo vya habari katika kuripoti maradhi haya. 
e.	 Shutma na hofu juu ya mambo muhimu yanayohusu kijamii kama 	

		  vile ujinsia, maradhi na vifo pamoja na matumizi ya madawa ya 	
		  kulevya.

Aina za unyanyapaa 
Kuna aina mbali mbali za unyanyapaa miongoni mwa hizo ni:

a.	 Unyanyapaa wa kimwili ambao huhusisha ubaguzi na udhalilishaji.
b.	 Unyanyapaa wa kijamii ambao huhusisha ubaguzi wa kijamii, kuchafua heshima 

ya mtu na kupoteza utambulisho wa mtu.
c.	 Unyanyapaa wa maneno ambao ni pamoja na kumsengenya mtu, kumdhihaki 

na kumwita majina mabaya.
d.	 Unyanyapaa wa kitaasisi ambao huhusisha kuachishwa kazi, kupoteza 

makaazi, utafauti wa huduma za kielimu, matibabu, na sehemu nyengine za 
kijamii.

e.	 Unyanyapaa katika ujumbe wa kampeni za afya zinazotolewa na vyombo vya 
habari na jamii.

Njia za kupunguza unyanyapaa
a.	 Kuoneana huruma. 
b.	 Kumshirikisha muathirika katika shughuli mbalimbali katika jamii. 
c.	 Kufanya kazi kwa pamoja.
d.	 Utolewaji wa matibabu ya haraka kwa waathirika.
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e.	 Utolewaji wa huduma ya ushauri  na unasihi.
f.	 Utolewaji wa elimu ya stadi za maisha.
g.	 Msaada wa familia kwa waathirika wa unyanyapaa.

Athari za unyanyapaa
a.	 Husababisha ubaguzi.
b.	 Husababisha uvunjwaji wa haki za binaadamu.
c.	 Husababisha mtu kuishi kwa woga na kuwa na msongo wa mawazo.
d.	 Husababisha mtu kutoshiriki katika shughuli za kijamii.
e.	 Husababisha waathirika wa unyanyapaa kujiua kutokana na kuwa wapweke 

katika jamii.
f.	 Kupoteza utu wa mtu.
g.	 Husababisha watoto kuwa katika hali hatarishi. 

4.3.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki wa kujiepusha na unyanyapaa. Kwa mfano:
Elezea kwa mifano njia bora za kuondosha unyanyapaa katika jamii.
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SURA YA TANO
STADI ZA MAISHA

5.0 Utangulizi	
Stadi za maisha ni uwezo wa kubadilika kwa mtu kutoka tabia mbaya kuwa na tabia njema 
ambazo zinawawezesha wanaadamu kukabiliana na mahitaji pamoja na changamoto 
mbalimbali za maisha kwa ufanisi zaidi (MLEEYWC, 2016). 

Stadi za maisha ni mbinu muhimu zinazohitajika katika maisha ya wanaadamu ya kila 
siku wakiwa katika mazingira ya nyumbani, katika taasisi mbalimbali za elimu na maeneo 
ya kazi. Elimu ya stadi za maisha huwasaidia wanafunzi katika kufanya maamuzi sahihi 
kuhusiana na masuala ya kijinsia na afya ya uzazi, kuwasiliana kwa ufanisi zaidi, kujua 
maadili na mitazamo ya familia zao, kuweza kujiamini pamoja na kujiandaa katika kujifunza 
kwa umakini zaidi. 

WEMA, (2011) inaeleza kwamba jamii yetu imekumbwa na changamoto mbalimbali 
za kimaendeleo. Elimu ya stadi za maisha ya kizamani haikua imara kupambana 
na changamoto za mitindo ya maisha inayoibuka hivi sasa. Masuala hayo yakiwemo 
changamoto za kijinsi, kinga na udhibiti wa maambukizi mapya ya VVU na UKIMWI. Kwa 
hivyo, kuna umuhimu mkubwa wa kutolewa kwa elimu ya stadi za maisha na afya ya 
uzazi itakayoendana na mabadiliko ya kitabia yatakayoimarisha uwezo wa kukabiliana na 
changamoto hizo. 

Sura hii inaelezea mambo yanayohusiana na; kujitambua, kujithamini na kujiamini, 
mahusiano, mawasiliano, kufanya maamuzi sahihi, maadili, kudhibiti mihemko, kuhimili 
shinikizo rika, kuhimili misongo, ubunifu, kuweka malengo na kutunza wakati. 

Ujuzi	  
Mshiriki awe na uwezo wa:

•	 Kutumia elimu ya stadi za maisha katika kujikinga na maambukizi ya maradhi 
ya kujamiiana, VVU na UKIMWI.

•	 Kutumia elimu ya stadi za maisha katika kukabiliana na changamoto mbalimbali 
za maisha.

•	 Kuwasaidia wanafunzi na watu wengine katika taasisi za elimu na jamii katika 
kufikia mabadiliko chanya ya tabia.
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5.1 Kujitambua, kujithamini na kujiamini

5.1.1 Malengo mahususi:	

Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:
i.	 Kuelezea maana ya kujitambua, kujithamini na kujiamini.
ii.	 Kuelezea umuhimu wa kujitambua, kujithamini na kujiamini.
iii.	 Kujadili njia za kukuza uwezo wa kujitambua.  

5.1.2 Muda: saa 1

5.2.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Visa mafunzo

5.1.4 Maelekezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo na majadiliano ya vikundi.
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya kujitambua, kujithamini na kujiamini.
	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao juu ya maana ya kujitambua, 

kujithamini na kujiamini.  
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogovidogo ili kujadili: 

•	 Umuhimu wa kujitambua, kujithamini na kujiamini. 
•	 Njia za kukuza uwezo wa kujitambua.  

	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.1.5 Maudhui

Maana ya kujitambua
Kujitambua ni uwezo wa mtu kujijua na kuwa na tahadhari juu ya nafsi yake. Ni mbinu 
za kufikiri ambazo zinaonesha uwezo wa mtu katika kufanya maamuzi sahihi kuhusiana 
na yeye mwenyewe, matendo yake na tabia zake katika mazingira tofauti ya kijamii. 
Kujitambua husaidia kujua wewe ni nani, jinsi yako, mazingira, dini, taifa, utamaduni wako 
pamoja na nafasi yako katika familia yako na jamii yako. Mtu anakuwa mwenye kujitambua 
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wakati anapopata uzoefu wa kubaini na kukabiliana na vichocheo. (Duval & Wicklund, 
1972).

Umuhimu wa kujitambua
Kujitambua kuna umuhimu ufuatao:

•	 Kujifahamu wewe ni nani, jinsi yako, mazingira, dini, kabila, utamaduni pamoja 
na nafasi yako katika familia na jamii.

•	 Kusaidia kulinda utu, kudhibiti mihemko, kurekebisha tabia.
•	 Kufahamu wajibu wako kwa nafsi yako, familia yako, jamii yako, nchi yako na 

ulimwengu kwa ujumla.
•	 Kufahamu thamani yako katika kufanya maamuzi.
•	 Kukuza ufahamu wa mahitaji yako kiafya na kutunza mwili wako. 
•	 Kuyatambua mahusiano yenye tija na kuweka mipaka. 
•	 Kufanya maamuzi yanayokulinda na yenye uthubutu wa kutosha kutetea 

maamuzi yako.

Njia za kukuza uwezo wa kujitambua
Miongoni mwa njia za kujitambua ni hizi zifuatazo:

•	 Andaa orodha ya vigezo vya kujitathmini.
•	 Shajihisha uwezo wa kufanya makisio na utabiri.
•	 Jielezee mwenyewe: Eleza kwa sauti fikira zako na mikakati ya utatuzi wa 

matatizo. 
•	 Kisia ugumu wa kazi
•	 Igiza: Kufanya mazoezi ya kuigiza kunaweza kukusaidia kukuweka tayari 

kukutana na watu wapya au kuingia katika maeneo mapya.
•	 Kuwa rafiki: Cheza na rafiki zako na zungumza mambo yatakayowavutia na 

kuwafurahisha. Hakikisha unachunga heshima yako na ya rafiki yako.

Tanbihi:
•	 Fanya wajibu wako ili kudumisha afya njema (kimwili, kiakili, kisaikolojia na 

kiroho). 
•	 Kumbuka mwili wako ni kitu chenye thamani sana katika dunia.
•	 Unapaswa kufanya mambo yote yanayohitajika katika familia yako.
•	 Tambua wajibu wako katika jamii na uutekeleze.

Kujithamini 
Maana ya kujithamini
Kujithamini ni kulinda yote unayoyaamini na kukataa yale usiyoyaamini. Thamani yako 
huwezi kuilinganisha na fedha. Thamani yako inakuonyesha wewe ni nani, una maamuzi 
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gani na unaishi vipi. Matumizi mazuri ya thamani yako hukujengea heshima, mapenzi, 
afya njema na tabia nzuri. Thamani huongezeka kila unapokuwa, hivyo familia, mazingira, 
utamaduni, marafiki, vyombo vya habari na dini huchangia sana katika kukuza thamani 
yako na changamoto zinazohusiana nazo.

Umuhimu wa kujithamini
•	 Huathiri namna tunavyotenda na kuna nafasi katika maamuzi na chaguzi 

tunazozifanya. 
•	 Husaidia kutambua ushawishi wa shinikizo rika katika thamani zetu na jinsi 

unavyopelekea baadhi ya wakati kutenda yasiyokubalika katika imani zetu. 
•	 Husaidia kufanya maamuzi na kuishi kulingana na thamani zetu.

Thamani (maadili) ya familia
Familia inaathiri ukuaji wa thamani na husababisha watu kuwa na maadili tafauti. Watu 
wanaofanya maamuzi kulingana na kile wanachokithamini wanajisikia vizuri katika maamuzi 
yao kwa sababu wamefanya maamuzi yasiyokinzana na imani zao. Watu wanaofanya 
maamuzi yasiyolingana na kile wanachokithamini hawafurahii na kusababisha kukataa 
chaguo lao. Ni muhimu kufanya maamuzi na kuishi kulingana na kile tunachokithamini. 

Familia si kila mara huwasiliana moja kwa moja kuhusiana na thamani zao. Mara nyingi 
wanafamilia huchagua thamani kwa kuchunguza tabia na sio maelekezo ya moja kwa 
moja.

Watu hutumia njia hii kuwasiliana kuhusu masuala ya kijinsia kwa sababu wazazi mara 
nyingi huona haya kuzungumza na watoto wao masuala ya kujamiiana. Aidha, wazazi huwa 
hawana uhakika wa namna ya kufuata thamani katika kuwasilisha mada hii. Kufahamu 
thamani ya kifamilia ni muhimu kwa sababu huathiri maamuzi tunayoyafanya.

Uteuzi wa thamani
Wakati mtu anapozungumzia kuhusiana na hisia na kujithamini, anakuwa anafikiria 
sana akiwa mbele ya kikundi kuwa inawezekana wanafahamu sana thamani yao. Mtu 
anaethamini maadili kwa kawaida anajilinda kuwaambia wengine kuhusu umuhimu wa 
thamani.

Tanbihi: Thamani ya mtu ipo katika utu pamoja na kuhifadhi jinsi yake. Hivyo ni muhimu 
kulinda sehemu zetu za siri kama thamani kuu ya mtu.
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Kujiamini
Maana ya kujiamini
Kujiamini kunatumika kuelezea hisia za ujumla za mtu binafsi, umuhimu wake au kujithamani 
kwake. Kwa maneno mengine, kujiamini kunaweza kuelezewa kuwa ni kiwango cha kujijali 
na kujipenda bila ya kuzingatia hali yoyote. Kujiamini kwa mtu kunaweza kuonekana katika 
matendo mengi yakiwemo yafuatayo:

•	 Kuwa jasiri.
•	 Kujihisi salama.
•	 Kijitambua. 
•	 Hisia za kumiliki.
•	 Kuwa mahiri.

Kujiamini kwenye afya kunaweza kuathiri motisha, ustawi wa kiakili na hadhi ya maisha ya 
mtu.  Hata hivyo, kuwa na tabia ya kujiamini sana au kutokujiamini kunaweza kuwa tatizo. 
Kuelewa kiwango cha kipekee cha kujiamini kunaweza kusaidia kumuweka mtu sawa.

Kujiamini kunakuwa chini kipindi cha utoto na huongezeka wakati wa ujana na utu uzima, 
na mwishowe hufikia kiwango kizuri na cha kudumu. Hali hii ya kujiamini humfanya kuwa 
sawa na utulivu wa tabia za utu katika muda fulani.

Umuhimu wa kujiamini
Watu wenye kujiamini huweza:

•	 Kuwa na ufahamu thabiti wa ujuzi wao.
•	 Kuwa na uwezo wa kudumisha uhusiano mzuri na wengine kwa sababu wana 

mahusiano mazuri baina yao wenyewe.
•	 Kuwa na matarajio halisi yanayowafaa kwao na uwezo wao.
•	 Wanafahamu mahitaji yao na wanauwezo wa kuyaelezea.

5.1.6 Tathmini
Pima uwezo wa mshiriki wa kuelezea umuhimu wa kujitambua, kujithamini na kujiamini. 

Mfano:
Elezea umuhimu wa kujitambua, kujithamini na kujiamini 

5.2 Mahusiano 

5.2.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kuelezea maana ya u husiano na aina zake.
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ii.	 Kuchambua sababu zinazochangia kuwepo kwa mahusiano mema (yenye 
afya).

iii.	 (yenye afya).
iv.	 Kuelezea njia za kuvunja uhusiano mbaya (usio na tija).

5.2.2 Muda: saa 1 	

5.2.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:	
Vifaa vya TEHAMA 

	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA 
	 Chatimguso
	 Chati
	 Vitu Halisi
	 Magazeti
	 Picha
	 Vipeperushi

5.2.4 Maelekezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bungua bongo, majadiliano ya  vikundi
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya uhusiano na aina zake.
	 Pitia jawabu za washiriki ili kupata maana ya uhusiano na aina zake.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogovidogo ili kujadili yafuatayo:

•	 Sababu zinazojenga uhusiano mzuri
•	 Njia za kuvunja uhusiano mbaya

	 Wape nafasi washiriki kuwasilisha mawazo yao.
	 Jadili jawabu zilizowasilishwa na washiriki.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.2.5 Maudhui
Maana ya uhusiano
Uhusiano ni aina ya maingiliano ya watu ambayo huwa na sifa ya urafiki au ukaribu, 
maingiliano ya kijamii yenye mielekeo inayofanana ambapo watu huamua kufahamiana 
na kuamiliana kwa pamoja (MLEEYWC, 2016).

Aina za Mahusiano
Kuna aina tano kuu za uhusiano, ambazo ni:

a.	 Urafiki.
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b.	 Familia.
c.	 Uhusiano ya kimapenzi.
d.	 Uhusiano ya kikazi.
e.	 Uhusiano binafsi.

Mambo yanayojenga uhusiano mazuri
a.	 Kuwepo kwa uwajibikaji na uwazi.
b.	 Kuwepo kwa hisia za uaminifu miongoni mwa watu.
c.	 Kuwepo kwa maadili mema miongoni mwa watu.
d.	 Kuwepo kwa mawasiliano mazuri.
e.	 Kuheshimiana.

Njia za kuvunja mahusiano mabaya
a.	 Kuwa mpole, muaminifu na muwazi.
b.	 Toa sababu ya kuvunja uhusiano.
c.	 Vunja mahusiano katika mazingira yaliyo salama.
d.	 Usijilaumu wala kulaumu wengine.

5.2.6 Tathmini
Pima uwezo wa mshiriki wa kujenga uhusiano mazuri katika jamii. Kwa mfano muulize 
mshiriki maswali yafuatayo:

a)	 Bainisha sababu zinazojenga mahusiano mazuri.
b)	 Bainisha changamoto kuu zinazoathiri mahusiano katika maeneo ya kujifunzia.

5.3 Mawasiliano 

5.3.1 Malengo mahususi: 	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kufafanua mawasiliano mazuri na mabaya.
ii.	 Kubainisha sifa za mawasiliano mazuri.
iii.	 Kueleza umuhimu wa mawasiliano.
iv.	 Kueleza matatizo yanayosababishwa na mawasiliano yenye mabaya.

5.3.2 Muda: saa 1 

5.3.5 Maudhui

5.3.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia: 
	 Chati 
	 Vifaa vya TEHAMA (TV, Redio, Simu za Mkononi, Video)
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Barua, kadi 
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5.3.4 Maelezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bungua bongo, majadiliano ya vikundi. 
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya mawasiliano yenye tija na yenye 

madhara. 
	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao juu ya maana ya mawasiliano 

yenye tija na yenye madhara.
	 Waongoze washiriki kujadili wawili wawili sifa za mawasiliano yenye tija na 

yenye madhara.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogo vidogo ili kujadili umuhimu wa 

mawasiliano yenye tija. 
	 Waongoze washiriki kutafautisha baina ya mawasiliano yenye afya na yenye 

madhara. 

Maana ya mawasiliano 
Mawasiliano ni mchakato wa kusababisha na kupokea taarifa au mawazo kwa kupitia 
maneno, vitendo, chombo cha habari au ishara. Watu huwasiliana kwa ajili ya kupeana 
maarifa, ujuzi, taarifa, kuelezea hisia zao pamoja na kutatua matatizo au malumbano yao 
(UNFPA, 2016).

Mawasiliano yenye tija ni ule uwezo wa kuwasiliana kwa ufanisi zaidi bila ya kusababisha 
chuki, ufahamu na mrejesho mbaya baina ya watu. Hii hujumuisha kupeleka na kupokea 
mawazo na hisia za moyoni zinazopendeza ambazo hazisababishi madhara.

Mawasiliano yenye madhara ni aina ya mawasiliano yanayosababisha migogoro na 
kutoelewana. Mawasiliano yasiyokuwa salama kikawaida husababisha athari zinazoweza 
kumdhuru mzungumzaji au mpokeaji wa taarifa/ujumbe husika. 

Sifa za mawasiliano yenye afya 
a.	 Kuwepo kwa taarifa zenye uwazi na zilizokamilika. 
b.	 Kuwepo kwa ujumbe ulio sawa na wenye kuaminika.
c.	 Kufahamu lengo la taarifa. 
d.	 Kuwepo kwa majibu au mrejesho sahihi. 
e.	 Matumizi ya njia sahihi ya kufikishia ujumbe kwa usahihi. 

Sifa za mawasiliano yenye madhara
a.	 Tafauti ya lugha baina ya mtoaji na mpokeaji wa taarifa.
b.	 Namna mbaya ya usikilizaji.
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c.	 Kutokuwepo kwa uwazi na ukamilifu wa taarifa/ujumbe. 
d.	 Uwepo wa uelewa mbaya, dhana potofu na migogoro baina ya watu.
e.	 Kuwepo kwa mipango na malengo yasiokuwa wazi.
f.	 Kukatizwa kwa mawasiliano.

Umuhimu wa mawasiliano yenye tija 
 Mawasiliano salama ni muhimu kwa sababu: 

a.	 Yanasaidia kuboresha mabadiliko chanya ya tabia na mitazamo. 
b.	 Yanasaidia upatikanaji wa huduma zinazohitajika. 
c.	 Yanaathiri silka na taratibu za jamii. 
d.	 Yanasaidia kupunguza dhana potofu. 
e.	 Yanasaidia kupunguza migogoro na kutoelewana kwa watu katika jamii. 
f.	 Yanasaidia kujenga uaminifu. 

Athari za mawasiliano yenye madhara
Mawasiliano yenye madhara yanaweza kusababisha athari zifuatazo: 

a)	 Kupelekea uwepo wa uhusiano mbaya baina ya wahusika.
b)	 Kusababisha kuvunja moyo, kuchanganyikiwa na msongo wa mawazo. 
c)	 Kusababisha udhalilishaji wa kijinsi na kijinsia. 

5.3.6 Tathmini:	
Pima uwezo wa mshiriki wa kutumia mawasiliano yenye tija katika shughuli zake za kila 
siku. Kwa mfano: 

Elezea umuhimu wa mawasiliano yenye tija. 

5.4 Kufanya maamuzi sahihi 

5.4.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kufafanua maana ya kufanya maamuzi. 
ii.	 Kuzitambua hatua za kufuata katika kufanya maamuzi sahihi. 
iii.	 Kuelezea umuhimu wa kufanya maamuzi sahihi. 

5.4.2 Muda: saa 1 	

5.4.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:	
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
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	 Chati 
	  Chatimguso
	 Nakla za Visa Halisi

5.4.4 Maelezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bungua bongo, majadiliano ya vikundi. 
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya kufanya maamuzi.
	 Waongoze washiriki kuelezea maana ya kufanya maamuzi kwa pamoja. 
	 Wagawe washiriki katika vikundi, kisha wagawie mifano ya visa ambavyo 

vinahitaji kutolewa maamuzi. 
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi ili kujadili yafuatayo: 

•	 Hatua za kufuata katika kufanya maamuzi sahihi.
•	 Umuhimu wa kufanya maamuzi sahihi.

	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.4.5 Maudhui

Maana ya kufanya maamuzi
Kufanya maamuzi ni mchakato wa kufanya uchaguzi wa jambo husika, kwa kukusanya 
taarifa, na kutathmini maazimio mbadala yanayoendana na mitazamo, mapendekezo na 
imani ya mtoa maamuzi (MoEVT, 2011).

Kufuata mchakato wa hatua kwa hatua katika kutoa maamuzi kunasaidia kutoa maamuzi 
kwa uangalifu zaidi kwa kupitia taarifa zenye kuaminika na maamuzi mbadala yaliyopo. 

Hatua za kufuata katika kufanya maamuzi sahihi
a.	 Kulitambua tatizo na kuamua kulifanyia kazi.
b.	 Kuandaa mazingira mazuri ya kufanyia kazi.
c.	 Kufanya uchunguzi wa tatizo au jambo kiundani.
d.	 Kuandaa njia mbalimbali za kutatua tatizo mfano (T3 = Tatizo-Tatuzi-Tokeo).
e.	 Pitia kiundani maamuzi yako.
f.	 Chagua uamuzi mzuri kabisa kati ya maamuzi yaliopo.
g.	 Chukua hatua ya kufanyia kazi uamuzi wako.
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Umuhimu wa kufanya maamuzi sahihi
a.	 Husaidia kufikia malengo yaliyokusudiwa.
b.	 Humuepusha mtu kufanyiwa dhuluma/kuonewa.
c.	 Husaidia kupunguza migogoro.
d.	 Husaidia kurahisisha maisha.
e.	 Husaidia kudhibiti matakwa na mihemko ya kujamiiana.
f.	 Husaidia kujikinga na tabia hatarishi.

5.4.6 Tathmini	

Pima uwezo wa mshiriki wa kufanya maamuzi sahihi. Kwa mfano:
a)	 Elezea umuhimu wa kufanya maamuzi sahihi
b)	 Elezea athari za kufanya maamuzi yasiokuwa sahihi

5.5 Maadili

5.5.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:
i.	 Kufafanua maana ya maadili
ii.	 Kuelezea umuhimu wa maadili katika jamii

5.5.2 Muda: saa 1 	

5.5.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:		
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Chatimguso

5.5.4 Maelekezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bungua bongo, majadiliano ya vikundi na igizo dhima.
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya maadili.
	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao juu ya maana ya maadili. 
	 Waongoze washiriki kuonesha igizo fupi linaloonesha maadili. 
	 Watake washiriki kujadili mafunzo waliyojifunza kutokana na igizo. 
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi ili kujadili umuhimu wa maadili 

yaliyooneshwa katika igizo. 
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.
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5.5.5 Maudhui

Maana ya maadili
Maadili ni yale mambo yote ambayo jamii imeyakubali na kuyaruhusu katika maisha ya 
kila siku. Katika jamii watu wote wanapaswa kufuata maadili na miongozo iliyowekwa. 
Maadili hufafanua mitazamo ya kundi maalumu la watu kwa wakati maalumu.

Mitazamo hiyo ni pamoja na watu kujiheshimu na kuheshimu wengine, kuwa na nidhamu, 
kutenda haki, ukweli, kulinda mali, uthubutu wa kufanya jambo sahihi, kutimiza ahadi, 
kuoneana huruma, umoja, kuwatendea wengine mambo mazuri, kusamehe, mtu kuwa 
tayari kuwajibishwa kwa matendo aliyoyafanya, kuwa mnyenyekevu, kuvumiliana 
kutokana na tafauti za kibinadamu na kuwa mkarimu.  

Ukosefu wa maadili ni tabia zisizokubalika katika jamii inayohusika ambazo zinapingana 
na vigezo, sheria za kijamii, kidini, kiutamaduni na kitaaluma. Mfano wa ukosefu wa 
maadili ni pamoja na kuwa muongo, kufanya mauaji, kufanya udanganyifu/ulaghai na 
kufanya matendo ya udhalilishaji wa kijinsi na kijinsia, kuiba, kutukana, kujibu jeuri na 
kuvaa nguo zisizositiri mwili vizuri.

Umuhimu wa maadili
•	 Hupelekea watu kuwa na hisia za amani na furaha.
•	 Kuwa na dhima na malengo katika maisha. 
•	 Yanasaidia kuboresha maisha ya mtu binafsi na ya kikazi. 
•	 Yanawezesha watu kutatua vikwazo vya maisha kutokana na uthubutu 

walionao. 
•	 Kusameheana kunasaidia kuboresha afya ya akili.
•	 Yanasaidia vijana kukabiliana na shinikizo rika.
•	 Yanawawezesha watu kukabiliana na hali ngumu. 
•	 Yanaboresha uwezo wa mtu kujiamini.

Tanbihi:  Ufahamu wa matendo mazuri na mabaya unategemea silka, taratibu na 		
	      utamaduni wa jamii husika.

5.5.6 Tathmini	

Pima uwezo wa mshiriki katika kuwa na maadili katika jamii. Mfano: 
a)	 Bainisha mambo yanayoharibu maadili katika jamii.
b)	 Elezea umuhimu wa maadili katika taasisi mbalimbali.



MWONGOZO WA KUFUNDISHIA ELIMU YA AFYA YA
UZAZI, UKIMWI, JINSIA NA STADI ZA MAISHA

MWONGOZO WA KUFUNDISHIA ELIMU YA AFYA YA
UZAZI, UKIMWI, JINSIA NA STADI ZA MAISHA

92

5.6 Kuhimili mihemko

5.6.1 Malengo mahususi	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kuelezea dhana ya kuhimili mihemko.
ii.	 Kuelezea mbinu za kuhimili mihemko.

5.6.2 Muda: saa 1	

5.6.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:	
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	  Chatimguso

5.6.4 Maelekezo ya mkufunzi/muwezeshaji:

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bungua bongo, majadiliano ya vikundi na igizo dhima
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya mihemko.
	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao juu ya maana ya mihemko. 
	 Waongoze washiriki kuonesha igizo fupi linaloonesha namna ya kuhimili 

mihemko. 
	 Watake washiriki kujadili mafunzo waliyojifunza kutokana na igizo. 
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogo vidogo ili kujadili umuhimu wa 

kuhimili mihemko iliyooneshwa katika igizo. 
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.6.5 Maudhui

Maana ya mihemko
Mihemko ni namna mtu anavyohisi ikiwa ni zaidi ya anavyofikiria au hisia ambazo 
humchochea mtu katika kufanya mawasiliano au kutoa maamuzi. Mihemko ni hisia juu 
ya jambo fulani. Hisia zina nafasi kubwa katika mawasiliano ya watu nyumbani au katika 
maeneo yao ya kazi. Mifano ya mihemko ni huzuni, hasira, mapenzi, hofu, wivu, hatia, 
aibu, hisia za kujamiiana, woga, kuona haya, udadisi, msisimko, kuvunjika moyo na furaha.
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Mihemko humsababisha mtu kujiingiza katika tabia hatarishi kama vile kujamiiana, kujiua, 
kupigana na hata kufanya mauaji. Tunapaswa kufahamu kwamba mihemko ni hali ya 
kimaumbile ambayo mtu hawezi kuiepuka. Jambo muhimu kabisa ni kuwaongoza vijana 
katika kujua mbinu za kuhimili mihemko. Wakati kijana anapopata mihemko hapaswi kukaa 
peke yake. Ni vizuri kupata ushauri kutoka kwa mtu anayemuamini ili kuepuka kufanya 
maamuzi mabaya (WEMA, 2011). 

Mbinu za kuhimili mihemko: 
Mbinu za kuhimili mihemko ni zile ambazo zinazomuwezesha mtu kudhibiti mihemko yake 
na mihemko ya wengine kama vile hasira, hamu, shauku na hisia za kujamiiana.  Umuhimu 
wa kuhimili mihemko ni pamoja na:

•	 Kufahamu namna ya kudhibiti hisia kali zikiwemo za hamu au shauku ya 
kujamiiana.

•	 Kutengeneza tabia za mtu.
•	 Kuongeza mahusiano mazuri. 

Mhemko ni jambo la kimaumbile, hivyo ni muhimu sana kujua namna ya kudhibiti. Kila 
kijana anahitaji kuwa na ujuzi utakaomsaidia kuhimili mihemko katika hali tafauti. Kila kitu 
kinahitaji ujuzi, kutokuwa na ujuzi wa kujua namna ya kuhimili mihemko kunampelekea 
mtu kuwa na mazingira ya kufanya maamuzi mabaya katika utatuzi wa jambo fulani.

Njia za kuhimili mihemko
Mihemko ni lazima idhibitiwe au izuiwe, kwa sababu hupelekea kutokea kwa madhara 
kwa mtu aliyepatwa na mihemko. Njia za kudhibiti mihemko na kuepuka kufanya maamuzi 
mabaya ni:

•	 Kufikiria kwa kina katika maamuzi tunayotaka kuyafanya.
•	 Kuondoka na kurejea baadae katika mazingira yaliyopelekea kupatwa na 

mihemko.
•	 Kusimulia tatizo kwa mtu unayemuamini.
•	 Kuepuka kukaa peke yako.
•	 Kupata muda wa kupumzika. 
•	 Kufuata maelekezo na maamrisho ya dini yako kwa kuomba dua.
•	 Kufikiria juu ya visa au hadithi za kufurahisha/kuchekesha.
	 (WEMA,2011)

5.6.6 Tathmini

Pima uwezo wa mshiriki katika kuelezea mbinu tafauti za kuhimili mihemko katika jamii.
Mfano: 

a)	 Bainisha mifano/aina tafauti za mihemko.
b)	 Elezea namna ya kudhibiti mihemko.
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5.7 Kuhimili shinikizo rika

5.7.1 Malengo mahususi:
	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kuelezea dhana ya shinikizo rika
ii.	 Kubaini njia za kudhibiti shinikizo rika.
iii.	 Kuelezea namna ya kukataa shinikizo rika.

5.7.2 Muda: Saa: 1 na dakika 20 	

5.7.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia	   
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Chatimguso

5.7.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaaji:

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo na mjadala.
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya shinikizo rika.
	 Waongoze washiriki kubadilishana mawazo kuhusu shinikizo rika.
	 Watake washiriki kujadili njia za kudhibiti shinikizo rika. 
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogo vidogo kujadili mbinu za 

kukataa shinikizo rika kwa maneno na kwa vitendo. 
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.7.5 Maudhui

Shinikizo rika
Shinikizo rika ni hali ya mtu kufanya kitu kutokana na shinikizo la kundi la rika lake 
linalomzunguka au mtu kupenda kitu kutokana na kuona kutoka kwa watu wa rika lake. 
Shinikizo rika ni muhimu katika umri wa baleghe; ambapo baadhi ya wakati husababisha 
vijana kufarajika na tabia zinazokubaliwa katika kundi hilo na kijana akazama katika tabia 
hiyo. 
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Tabia ya kikundi inaweza kuwa mbaya kwa kijana na kumpeleka kufanya vitendo viovu, 
kwa mfano kunywa pombe na kutumia dawa za kulevya. Hivi ndivyo ilivyo katika kundi 
rika na mara nyingi hupelekea kijana kujiunga na tabia fulani kuliko kuwa na ujasiri wa 
kudhihakiwa na kukataliwa katika kikundi.

Njia za kuhimili shinikizo rika
a. Kubadilisha mada katika mazungumzo.
b. Kutoa udhuru wa ghafla na kuachana na mazungumzo yanayoendelea
c. Kujiepusha kushiriki katika maeneo na hali zitakazokufanya uingie 
    katika matatizo.

Kusema “hapana” kwa shinikizo rika
Vijana lazima wapewe uwezo wa kujiamini katika kukataa vitendo vya udhalilishaji na tabia 
zinazolingana na udhalilishaji kama vile kutumia dawa za kulevya na unywaji wa pombe. 
Zipo mbinu zinazomuwezesha kijana kukataa, kwa mfano:- 

Kukataa kwa maneno 
Sema “hapana” kwa uwazi na kwa uthabiti na ikibidi ondoka. “Hapana, hapana, 
ninamaanisha hapana”. 
Sema“hapana” na achana na jambo hilo. 
Sema “hapana” na eleza udhuru wako. 
Sema “hapana” na pendekeza njia nyengine. 
Sema “hapana” na rejea kusema tena. 
Sema “hapana” na toa sababu za kukataa (kusema hapana). 
Sema “hapana” na cheka kicheko cha dhihaka. 

Kukataa kwa vitendo 
Tumia mwili wako kukataa kwa “kusema hapana”- rudi nyuma, inua mikono juu, tikisa 
kichwa. 

Tumia uso wako kuashiria “hapana” – kwa mfano: kunja uso na onesha usoni kuwa 
umechukia jambo hilo.

Ondoka, onesha wazi kuwa hutaki kufanya chochote kuhusiana na hali iliyotokea. 

5.7.6 Tathmini

Pima uwezo wa mshiriki wa kuelezea shinikizo rika.
Mfano:

a.	 Elezea njia za kuhimili shinikizo rika.
b.	 Elezea namna ya kukataa shinikizo rika.
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5.8 Kuhimili msongo

5.8.1 Malengo mahususi:	

Katika mada ndogo hii, mshiriki awe na uwezo wa:
 i.	 Kuelezea dhana ya kuhimili msongo.
ii.	 Kuainisha dalili za msongo.
iii.	 Kuelezea njia za kudhibiti msongo wa mawazo. 

5.8.2 Muda: saa1 na dakika 20 	

5.8.3 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Chatimguso

5.8.4 Maelekezo kwa mkufunzi/muwezeshaji:

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo na mjadala. 
	 Waongoze washiriki kutafakari juu ya maana ya kuhimili msongo 
	 Watake washiriki wajadili dalili za msongo. 
	 Waongoze washiriki kubadilishana mawazo kuhusu kukabili msongo.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogo vidogo kujadili mbinu za 

kudhibiti msongo.
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.8.5 Maudhui
 

Kuhimili msongo 
Msongo ni mfadhaiko wa akili anaoupata mtu kutokana na furaha, shida, tabu, dhiki, 
matatizo au changamoto zinazomkabili katika maisha ya kila siku. Msongo hutokea siku 
zote na unaweza kudhuru afya. Wakati mwengine msongo unaweza kuwa mkubwa na 
vijana wakapata tabu kushughulika nao. Vijana baleghe wanakutana na mambo mengi na 
hutoa maamuzi makubwa juu yake kama kufanya maamuzi ya kujamiiana, kuchagua aina 
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ya kazi wanayoitaka, vitu wanavyohitaji kuvifanya baadae au kujaribu kuongeza upekee 
ambao humuongezea mzigo wa msongo.

Msongo ukizidi unaweza kuathiri mwili na ustawi wa akili. Msongo unaojirudia kwa kipindi 
kirefu unaweza kupunguza uwezo wa kujithamini, unashusha kiwango cha utendaji wa 
kielimu, na inapelekea kujilaumu na kujishuku mwenyewe. Msongo una upekee kwa kila 
mmoja. Kitu kinachompa faraja mtu mmoja kinaweza kuleta msongo kwa mwengine. Kitu 
cha msingi katika kupunguza msongo ni kutafuta mbinu zitakazokusaidia katika kuhimili 
msongo. 

Njia iliyo bora zaidi katika kuhimili msongo ni kutambua wakati gani msongo hukupata.  
Tukiwa tunafikiria kuhusu msongo kuwa ni matokeo ya matukio yaliyo nje yako, matukio 
hayo sio lazima yalete msongo. Bali ni namna tunavyopokea matukio yanayosababisha 
msongo. Dalili za msongo hujitokeza katika namna nne: Mawazo, hisia, tabia na dalili 
za kimwili.  Ukiwa na msongo unaweza kupata hisia, mawazo, tabia au dalili za kimwili 
zifuatazo:
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   Hisia	               Mawazo	                   Tabia	               Dalili za kimwili

•	 Misuli kupata baridi 
kali au mikono 
kutoka jasho 

•	 Maumivu ya kichwa
•	 Kupata matatizo ya 

shingo au mgongo
•	 Kukosa usingizi 
•	 Maumivu ya tumbo
•	 Kuhisi baridi na 

uchovu
•	 Kupumua kwa 

haraka
•	 Moyo kuuma
•	 Mikono kutetemeka
•	 Midomo kukauka

•	 Kupata 
kigugumizi 
na ugumu wa 
kuzungumza

•	 Kulia 
•	 Kutenda kwa 

haraka
•	 Kicheko cha 

hofu
•	 Kupiga kelele 

kwa marafiki 
na familia

•	 Kusaga meno
•	 Kufungwa taya
•	 Kuzidi kuvuta 

sigara, kunywa 
pombe au 
dawa za 
kulevya

•	 Kukabiliwa na  
ajali

•	 Kuongezeka 
au kupungua 
hamu ya kula

•	 Kujikosoa
•	 Kupata ugumu 

wa kuzingatia au 
kutoa maamuzi

•	 Kusahau au 
akili kushindwa 
kuunganisha 
mambo

•	 Kujishughulisha 
na mambo ya 
baadae

•	 Mawazo yenye 
kujirejea

•	 Kuwa na hofu ya 
kutofaulu

•	 Wasiwasi
•	 Kuwashwa 
•	 Hofu 
•	 Unyenyekevu
•	 Aibu 

Vidokezo katika kudhibiti msongo 
Zipo njia nyingi za kuhimili msongo. Kila mmoja anapaswa kutafuta njia bora zaidi 
zitakazomfaa katika kuhimili msongo.  Miongoni mwa njia hizo ni:

•	 Shusha pumzi kwa nguvu. 
•	 Zungumza. 
•	 Pumzika. 
•	 Zingatia kuupa faraja mwili. 
•	 Kufanya vitendo mbalimbali vya kuushughulisha mwili. 

Jadueli Na.6: Dalili za msongo
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•	 Ulinde mwili wako. 
•	 Cheka. 
•	 Tumia wakati vizuri. 
•	 Ijue mipaka yako. 
•	 Lazima uwe sahihi siku zote?
•	 Kuwa na kilio kizuri
•	 Angalia vitu vizuri vilivyo karibu yako. 

Maana ya msongo wa mawazo
Msongo wa mawazo ni hali inayopelekea kuchoka kwa mwili, akili na hisia. Kuna aina 
mbili kuu za msongo wa mawazo; msongo wa mawazo wa muda mfupi na wa muda mrefu 
(Georege F. 2010)

Dalili za msongo wa mawazo
a.	 Kupungukiwa na uwezo wa kufanya kazi.
b.	 Maumivu ya kichwa.
c.	 Maumivu ya tumbo – kuharisha, kutapika nk.
d.	 Maumivu ya misuli.
e.	 Maumivu ya kifua na moyo kwenda kwa kasi.
f.	 Kukosa usingizi.
g.	 Homa na maambukizi ya mara kwa mara. 
h.	 Kukosa hamu au kutoweza kushiriki tendo la ndoa.

Mbinu za Kukabiliana na Msongo wa Mawazo
a.	 Kufanya mazoezi.
b.	 Kufanya mazoezi.
c.	 Kupata muda wa kutosha wa kupumzika.
d.	 Kumueleza mtu mwengine hali yako. 
e.	 Kushiriki katika matukio ya kijamii.
f.	 Kuwa na ratiba ya kazi zako.
g.	 Kuchunga muda.

5.8.6 Tathmini 

Pima uwezo wa mshiriki kuelezea msongo.
Mfano:

a.	 Bainisha dalili za msongo.
b.	 Elezea njia za kudhibiti msongo wa mawazo.
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5.9 Kuweka malengo na kutunza muda

5.9.1 Malengo mahususi:	

Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:
i.	 Kuelezea dhana ya kuweka malengo.
ii.	 Kuelezea namna ya kuweka malengo.
iii.	 Kutambua mbinu za kutunza muda.

5.9.2 Muda: Masaa 2

5.9.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Chatimguso

5.9.4 Maelekezo ya mkufunzi/mwezeshaji

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, majadiliano ya vikundi na igizo dhima
	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya kuweka malengo.
	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao juu ya kuweka malengo.
	 Waongoze washiriki kuonesha igizo fupi linaloonesha umuhimu wa kuweka 

malengo na kutunza muda.
	 Watake washiriki kujadili mafunzo waliyojifunza kutokana na igizo. 
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi ili kujadili umuhimu wa kuweka 

malengo na kutunza wakati. 
	 Watake washiriki wawasilishe mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.

5.9.5 Maudhui

Maana ya malengo
Malengo ni mambo ambayo mtu anataka kuyafikia au kuyakamilisha kwa muda 
maalum. Watu wote waliofanikiwa walijiwekea malengo kwa sababu huwa wanajua 
wanachokitaka na kila siku hufanya kazi ili kufikikia malengo waliyojiwekea. 
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Kuweka malengo
Kuweka malengo ni utaratibu wa kuandaa vitendo vitakavyomuongoza mtu au kundi la 
watu kufikia mipango yake. Malengo huwa yanabadilika na yanapangwa kwa kazi za 
muda mfupi kama vile kuweka muda wa mapumziko, kupata alama za juu darasani au 
malengo ya muda mrefu kama vile kuanzisha kampuni ya biashara na kuchagua kazi.

Njia za kuweka malengo

1.	 Kuamua kitu halisi unachokitaka 
	 Kila unapokuwa na malengo sahihi na yaliyowazi ni rahisi kujua muda gani 

yanakamilika au yanafikiwa. Kwa mfano biashara lengo lake ni lazima liwe 
mahususi na linapimika. Hakikisha kuwa malengo yanaweza kufikiwa na 
yana uhalisia. 

2.	 Kuandika malengo
	 Ikiwa hutoyaandika malengo yako yatakuwa ni ndoto tu. Malengo yatafikiwa 

kwa urahisi na ufanisi zaidi endapo yataandikwa sehemu maalumu.

3.	 Weka muda maalumu wa kutimiza malengo
	 Malengo yako yawekee muda mahususi wa kuyatimiza kwa kuyapangia 

muda wa utekelezaji na muda wa ziada. Jipangie muda wa uhakika 
usiokukwaza.

4.	 Weka wazi malengo yako 
	 Yaelezee malengo yako ukiwa skuli, nyumbani au katika kazi na ikiwa 

utapendelea onesha picha ya kile unachotaka kukifikia. Wambie watu husika 
malengo yako, kufanya hivyo itasaidia kutoyakatisha.

5.	 Chukua hatua mara moja 
	 Ni lazima uwe na kasi ya utekelezaji na kwa uhakika unatakiwa kuchukua 

hatua kila siku ili kusonga mbele hatua moja kukaribia kulifikia lengo lako.

Misingi mitano ya kuweka malengo  
•	 Kuweka mikakati.
•	 Kuwa na dira.
•	 Kuwa na ari ya kutekeleza. 
•	 Kuwa na msimamo.
•	 Kuweka mipango.
•	 Kuwa mvumilivu. 
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Hatua za kuandika mpango wa utekelezaji
Unapoandika mpango wa utekelezaji kwa ajili ya kufikia lengo au matokeo fulani, 
unaweza kupata usaidizi katika hatua zifuatazo:

1.	 Fafanua lengo lako: Kuwa na picha halisi ya matarajio yako. Angalia iwapo 
umeshafikia kikomo cha malengo yako. Malengo yako yawe yenye kupimika. 
Bainisha changamoto ulizonazo, kama vile uchache wa muda, fedha au 
nyenzo.  

2.	 Andika mtiririko wa matendo: Orodhesha matendo yote yanayohitajika 
katika kufikia malengo. Andika mawazo yote yanayokujia, Ukiwa unafanya 
hivyo, usiyatolee maamuzi au kuyachambua zaidi.

3.	 Chambua na weka kipaumbele: Angalia orodha yako ya vitendo ni kitendo 
kipi kilichokuwa muhimu na cha lazima kwa ajili ya kufikia malengo na 
ukiainishe. Kisha angalia ni vitendo vipi ambavyo si muhimu sana ambavyo 
havitoathiri mipango yako, na uviondoshe. 

4.	 Weka vipaumbele vyako  katika mpangilio wa utekelezaji: Amua mpangilio wa 
matendo yako. Panga kwa kufuata mwongozo wa matendo uliyoyachagua 
kuyapa kupaumbele. Kwa kila kitendo angalia kipi ni lazima kitekelezwe 
kabla ya chengine? Panga tena vitendo vyako na mawazo yako katika 
mpangilio wa hatua za utekelezaji. Mwisho angalia mpango wako tena ikiwa 
unaweza kuurahisisha zaidi.

5.	 Fuatilia utekelezaji wa mpango wako na ukague mpango huo mara kwa 
mara: Kwa kiasi gani unaendelea na utekelezaji wa malengo yako? Taarifa 
gani mpya umezipata? Tumia taarifa hizo kurekebisha zaidi na kuimarisha 
mpango wako.

Kutunza wakati
Ni kupanga na kutunza muda wa kutenda kazi fulani kulingana na umuhimu wake. 
Kutunza wakati ni utekelezaji wa hatua na zana ambazo zinaongeza ufanisi na uzalishaji 
kwa wanafunzi, biashara au jumuiya.

Faida za kutunza wakati 
Utunzaji wa muda husaidia:- 

1.	 Kutekeleza kazi zako zote na kufikia malengo. 
2.	 Kutoa fursa ya kujitayarisha kwa mahitaji ya maisha yako.
3.	 Kupunguza wasiwasi.
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4.	 Kupanga muda wa kazi kulingana na umuhimu wake.
5.	 Kukufanya uweze kuzalisha zaidi na mwenye mafanikio.
6.	 Kupata ajira na kuwa na uwezo wa kujisaidia mwenyewe.
7.	 Kulinda afya ya mwili na akili.
8.	 Kujiwekeza na kuwa na mahusiano mazuri na watu wengine. 

Matatizo ya kutodhibiti wakati 
1.	 Kuchelewa kumaliza kazi.
2.	 Kuwasilisha kazi ambayo haikufikia kiwango cha utendaji wako. 
3.	 Kusahau kutekeleza wajibu wako.  
4.	 Kujiona huna muda wa kutosha kukamilisha kazi.
5.	 Kutoa dharura zisizo na msingi kwa kutokamilisha kazi.
6.	 Kutoshiriki katika harakati nyengine za kufurahisha kwa kutokuwa na muda.

5.9.6 Tathmini
Pima uwezo wa mshiriki katika kuelezea namna ya kuweka malengo na kutunza muda.
Mfano: 

a)	 Elezea njia za kuweka malengo.
b)	 Bainisha umuhimu wa kutunza wakati. 
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SURA YA SITA
USHAURI NA UNASIHI

6.0 Utangulizi
	
WEMA (2011), inaelezea kwamba, ushauri na unasihi umekuwepo katika jamii ya 
Tanzania kwa hali na tafsiri tafauti kwa muda mrefu. Kutokana na kuwepo kwa matatizo 
yanayohusiana na VVU na UKIMWI, kuna haja ya kuimarishwa kwa huduma za ushauri 
na unasihi. Katika nyanja ya elimu, huduma za ushauri na unasihi zimekuwa zikitekelezwa 
katika ngazi zote ijapokuwa si katika njia ya ufanisi. Walimu tarajali katika vyuo vya ualimu 
wanahitaji kupatiwa ujuzi stahiki wa kutowa huduma za ushauri na unasihi ili kuweza 
kutatua changamoto zinazohusiana na maambukizi ya maradhi ya kujamiiana, VVU na 
UKIMWI pamoja na masuala ya kijinsia. Sura hii inahusisha mada ndogo zifuatazo:  dhana 
ya ushauri na unasihi, mahitaji na hatua zinazohusishwa katika utowaji wa ushauri na 
unasihi pamoja na mifano ya visa mafunzo vinavyohusiana na elimu ya afya ya uzazi, 
udhalilishaji wa kijinsia, 
VVU na UKIMWI. 

Ujuzi:	
Mshiriki aoneshe uwezo wa kutoa huduma za ushauri na unasihi kwa matatizo 
yanayohusiana na afya ya uzazi, udhalilishaji wa kijinsia, VVU na UKIMWI. 

6.1 Dhana ya ushauri na unasihi

6.1.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii, mshiriki aweze:

i.	 Kufafanua maana ya ushauri na unasihi.
ii.	 Kuelezea nadharia za ushauri na unasihi.
iii.	 Kubainisha sifa za mshauri nasaha.
iv.	 Kuorodhesha misingi ya ushauri na unasihi. 
v.	 Kuelezea matatizo mbalimbali yanayohitaji kutolewa ushauri na unasihi 

katika skuli.
vi.	 Kufafanua mbinu za kukabiliana na msongo kwa wanafunzi.

6.1.2 Muda: masaa 3 	
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6.1.3 Vifaa vya kufundishia/ kujifunzia:	
	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Chatimguso

6.1.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji:
Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo na majadiliano ya vikundi. 

	 Waongoze washiriki kutafakari maana ya ushauri na unasihi. 
	 Waongoze washiriki kulinganisha mawazo yao juu ya maana ya ushauri na 

unasihi. 
	 Waongoze washiriki kujadili nadharia za ushauri na unasihi. 
	 Watake washiriki kukaa katika vikundi ili kujadili yafuatayo: 

•	 Sifa za mshauri bora.
•	 Misingi ya ushauri na unasihi.
•	 Matatizo mbalimbali yanayohitaji kutolewa ushauri na unasihi. 
•	 Mbinu za kukabiliana na msongo. 

	 Watake washiriki kuwasilisha mawazo yao.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo. 

6.1.5 Maudhui

Maana ya ushauri na unasihi
WEMA (2011) inafafanua kuwa ushauri ni ile hali ambayo mtu husaidiwa kufahamu, 
kukubali na kutumia uwezo, mtazamo na matakwa yake ili kufikia malengo aliyojipangia. 
Unasihi ni hali ya kumuwezesha mtu kutumia fursa zilizopo kufikia maendeleo yake. 

Nadharia za ushauri na unasihi
Bostom (2004) ametaja nadharia zifuatazo katika kuelezea ushauri na unasihi:

a)	 Nadharia ya saikolojia changanuzi – (Sigmund Freud)
Nadharia hii inaonesha kuwa chanzo cha matatizo ya mtu hutokana na sababu za 
kimaumbile au maisha yake kuanzia utotoni. Kazi ya mshauri ni kuzigundua sababu hizo 
na kuzihusisha na tatizo liliopo. 

b)	 Nadharia ya mlengwa (Person Centred Theory) - (Carl Rogers)
Nadharia hii inafafanua kwamba mwanadamu ni kiumbe anayependa kufikia malengo 
yake bila ya vikwazo. Kazi ya mshauri ni kuandaa mazingira mazuri ya kumlea mteja wake 
ili aweze kusonga mbele katika muelekeo unaofaa.

c)	 Nadharia ya utambuzi wa akili - (Albert Elis)
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Nadharia hii inachambua kwamba matatizo ya akili yanayompata mtu hutokea kwa namna 
binadamu anavyoyachukulia matukio yanayotokezea katika maisha yake. Kwa kutumia 
“mtazamo wa ABC” ambapo:
“A” ni kuibua jambo.

“B” Mtazamo wa namna jambo hilo linavyochukuliwa.

d.	 Nadharia ya utabia (B. F. Skinner/Ivan Pavlov)
Nadharia hii inafafanua kuwa matatizo na mabadiliko ya tabia ya mtu yanatokana na 
mazingira ya kupewa zawadi au adhabu.

Sifa za mshauri bora
Mshauri bora ni lazima awe na sifa zifuatazo: 

a.	 Awe na afya njema ya akili.
b.	 Awe ni mwenye kujielewa na kujiamini.
c.	 Aweze kutunza siri na kuwa muaminifu. 
d.	 Athamini watu wengine kwa kuonesha heshima, upendo na uaminifu bila ya 

kuzingatia hali zao.
e.	 Aoneshe kuguswa kihisia kwa hali aliyonayo mtu ikiwa ya furaha au majonzi na 

kuwa na uwezo wa kukabiliana nazo. 
f.	 Aheshimu mawazo, imani na maadili ya mteja wake na awe tayari kujifunza 

kutoka kwa wengine.
g.	 Awe tayari kusikiliza na kufahamu mtazamo wa anayemshauri.
h.	 Awe na stadi za mawasiliano. 

Misingi ya ushauri na unasihi
a.	 Heshima ya mtu ni jambo la kupewa kipaumbele.
b.	 Kuamini watu wanatafautiana.
c.	 Jambo la msingi katika ushauri ni kuyatambua mazingira tofauti ya kijamii.
d.	 Matendo yote ya mtu ni kwa lengo la kujitambua mwenyewe.
e.	 Binadamu ana uwezo wa kimaumbile wa kujifunza na kusaidiwa kufanya 

maamuzi ya kujiongoza na kufanikiwa katika mambo yake.

Matatizo yanayohitaji ushauri na unasihi
a.	 Maendeleo mabaya ya mshiriki katika elimu.
b.	 Udhalilishaji. 
c.	 Utoro. 
d.	 Dawa za kulevya.
e.	 Kutoweza kujali muda.
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f.	 Mimba za umri mdogo.
g.	 Ndoa za umri mdogo.
h.	 Tafauti za kijinsia.
i.	 Ajira za watoto.
j.	 Umasikini. 
k.	 Kutojitambua.

6.2  Huduma ya ushauri na unasihi

6.1.6	 Tathmini 
Pima uwezo wa mshiriki wa kuelezea dhana ya ushauri na unasihi. Mfano:

a)	 Elezea sifa za mshauri.
b)	 Fafanua majukumu ya mshauri.
6.2 Utoaji wa Ushauri na Unasihi 

6.2.1 Malengo mahususi:	
Katika mada ndogo hii mshiriki aweze:

i.	 Kubainisha umuhimu wa ushauri na unasihi
ii.	 Kufafanua mbinu muhimu katika kutoa ushauri na unasihi
iii.	 Kuorodhesha hatua za ushauri na unasihi

6.2.2 Muda: saa 1 na dakika 30 	  
            
6.2.3	 Vifaa vya kufundishia/kujifunzia	

	 Vifaa vya TEHAMA 
	 Vifaa Visaidizi vya TEHAMA
	 Chati 
	 Chatimguso

6.2.4 Maelekezo kwa mkufunzi/mwezeshaji:

Mbinu za kufundishia/kujifunzia: bunguabongo, maswali na majibu na igizo dhima 
	 Waongoze washiriki kutafakari juu ya mahitaji ya ushauri na unasihi. 
	 Andika jawabu za washiriki katika chati.
	 Waongoze washiriki kukaa katika vikundi vidogo vidogo kujadili mbinu za 

ushauri na unasihi. 
	 Waongoze washiriki kuwasilisha kazi zao. 
	 Watake washiriki kutazama video inayoonesha mchakato wa ushauri na 

unasihi, kisha waongoze kutaja hatua za kutoa ushauri na unasihi. 
	 Chagua washiriki kuonesha utoaji wa ushauri na unasihi.
	 Fupisha na sisitiza dondoo muhimu za somo la leo.
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6.2.5 Maudhui

Umuhimu wa huduma za ushauri na unasihi katika skuli.
Ufuatao ni umuhimu wa kutoa huduma za ushauri na unasihi;

a.	 Husaidia kukuza maendeleo ya kitaaluma. 
b.	 Huwasaidia wanafunzi kuweza kufanya maamuzi sahihi
c.	 Huwasaidia wanafunzi kuweza kwenda sambamba na mabadiliko ya dunia.
d.	 Huwasaidia wanafunzi kuweza kujipangia harakati za kimaisha katika jamii 

kwa mujibu wa vitega uchumi, ujuzi, nguvu na uwezo wao kwa maendeleo yao 
ya baadae. 

e.	 Husaidia kuimarisha maendeleo na ustawi wa wanafunzi.
f.	 Husaidia kuleta mabadiliko chanya ya mitazamo na tabia za wanafunzi.

Mbinu muhimu za ushauri na unasihi
a.	 Kujenga uhusiano mzuri baina ya mshauri na mteja wake.
b.	 Kuweza kugundua tatizo la mteja.
c.	 Kuchukua hatua katika kuondoa matatizo.
d.	 Kuwa na mbinu bora za matumizi ya lugha. 
e.	 Kuwa na mbinu nzuri za kusikiliza.

Hatua za ushauri na unasihi 
Becker, (2017) amependekeza hatua zifuatazo katika kutoa ushauri na unasihi:

a.	 Kujenga mahusiano mazuri na mteja.
b.	 Kulitambua tatizo kiundani.
c.	 Kuchambua vyanzo vya mabadiliko ya tabia, kuvibainisha na   kutafuta mbinu 

ya kuvidhibiti. 
d.	 Kutambua chanzo cha tatizo ikiwa kinahitaji kurekebishwa au kuondoshwa.
e.	 Kupanga, kukubaliana na kuongoza vikao.
f.	 Kubainisha wakati muafaka wa kuendesha vikao vya huduma ya ushauri na 

unasihi.
g.	 Kutoa huduma ya ushauri na unasihi kwa upole, upendo na uaminifu. Hii 

haimaanishi kwamba mshauri hawezi kuwa na msimamo katika kazi yake.
h.	 Wakati wa utoaji huduma, tambua kitu gani mteja wako anaamini kuwa ni 

chanzo cha ukinzani wa tabia na kitu gani kinahitajika ili kuirekebisha tabia 
hiyo.

i.	 Dumisha hisia za kutambua wakati gani unapaswa kufuata ama kutofuata 
utaratibu wa moja kwa moja wa utoaji nasaha.

j.	 Kufanya maamuzi au kuchukua hatua ya kutatua tatizo. Ikiwa ushauri zaidi 
unahitajika, panga tarehe na wakati mwafaka kwa ajili ya kikao chengine cha 
ushauri nasaha.

6.2.6 Tathmini	
Pima uwezo wa mshiriki wa kuendesha vikao vya ushauri na unasihi. Mfano;
Kwa nini huduma za ushauri na unasihi haziepukiki?
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KIAMBATANISHO NA 1: 

Mifano ya visa vinavyohusiana na jinsia, afya ya uzazi, VVU na UKIMWI   
pamoja na udhalilishaji wa Kijinsia 

KISA MAFUNZO  Na 1. Ushauri na Unasihi 
Mshiriki wa kike mwenye umri wa miaka 16, ambaye unamjua kama ni mtoto na ambaye 
wazazi na jamaa zake wanakufahamu vizuri, amekuja kwako ili umsaidie. Mshiriki huyo 
anasema kwamba anadhani ni mjamzito na anakuomba umpatie au umfahamishe dawa za 
kutoa mimba. Mbali na hayo, mtoto huyo anakusisitiza kwamba hataki wazazi wake wajue 
tatizo lake. Jee, kama wewe ni mshauri nasaha ungefanyaje? (WHO 2003)

KISA  MAFUNZO  Na 2.  Ushauri na Unasihi 
Sara ni msichana mwenye umri wa miaka 12 ambaye anasoma darasa la 6 na amepoteza 
wazazi wake na jamaa zake wa karibu katika janga la maporomoko ya udongo. Mara tu 
baada ya kurudi skuli anapewa taarifa hizo za huzuni. Wakati wazazi wake walipokua 
hai, walimfundisha aina mbali mbali za mapishi. Katika siku za mapumziko, Sara alikuwa 
anashiriki kupika na kuuza mandalizi ili kuchangia ada yake ya skuli. Sara aliwahi kumsikia 
baba yake akimzungumzia rafiki mzuri wa familia yao ambaye anaishi katika mji jirani na 
kwao. Aliikumbuka anuani lakini akagundua kwamba hakuwa na usafiri wa kumfikisha huko 
kwa vile ni mbali sana kutembea kwa miguu. Sara alikuwa na huzuni, lakini pia alikuwa na 
ndoto za kufanikiwa katika masomo yake. Je, Sara atafanya nini? Ushauri gani unampatia 
Sara katika kipindi hiki kigumu anachopitia katika maisha yake.  

KISA MAFUNZO Na 3.  Ushauri na Unasihi
Juma ni mvulana mwenye umri wa miaka 16 ambaye mama yake aligongwa na gari 
kipindi yeye ana umri wa miaka mitano. Ajali hiyo ilimfanya mama yake Juma ashindwe 
kutembea na kwa sasa anatembelea kiti cha magurudumu. Baba yake anafanya kazi katika 
mji mwengine, lakini hajawahi hata siku moja kuihudumia familia yake kifedha. Kutokana 
na majeraha aliyayapata mama yake Juma hawezi kufanya kazi tena ya kumpatia kipato 
cha kuendesha familia. Ijapokua mama huyo anapata msaada wa watu wenye ulemavu, 
msaada huo haukidhi mahitaji ya familia yake. Juma na ndugu zake mara nyingi hulala 
na njaa na hawana njia ya kukamilisha mahitaji yao ya lazima. Juma na kaka yake Jabu 
wanakusudia kwenda kuiba kwa ajili ya kupata pesa. Ushauri gani unawapatia katika kipindi 
hiki kigumu wanachopitia katika maisha yao.  

KISA MKASA Na 4. Ukatili dhidi ya Watoto
Mshiriki wa kike mwenye umri wa miaka 14 ameletwa kwako na mama yake. Mama yake 
anasema kwamba mtoto wake amekuwa akilalamikia maumivu ya tumbo na mgongo 
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takribani kwa muda wa wiki mbili sasa na kwamba anadhani maumivu hayo yanatokana 
na mfumo wake wa hedhi. Wakati unachukua maelezo, unagunduwa kwamba mtoto 
yule amebaki kimya na ni mwenye aibu na anamruhusu mama yake kuzungumza kwa 
niaba yake. Kwa upole ukamshawishi mama asubiri katika chumba cha mahojiano wakati 
unampeleka mtoto wake katika chumba cha uchunguzi. Punde tu baada ya mlango 
kufungwa, msichana alikueleza tatizo ni kuwa baba yake amekuwa akimlazimisha kufanya 
naye mapenzi wakati wote wanapokuwa peke yao nyumbani. Akiwa na machozi tele 
machoni, mshiriki huyo anakuomba umuahidi kwamba hutamwambia mama yake kwa 
sababu atavunjika moyo mno. Jee, katika hali kama hii ungefanya nini? (WHO 2003).

KISA MAFUNZO Na 5.  Udhalilishaji wa Watoto
Maimuna alikuwa na umri wa miaka 13 wakati alipolazimika kufanya kazi za majumbani 
katika mji wa Kusadikika ili kuweza kuwalea ndugu zake ambao tayari ni mayatima. Alifanya 
kazi kuanzia saa 11:00 alfajiri hadi saa 11:30 jioni kwa mshahara wa shilingi za Kitanzania 
elfu 30,000/- tu kwa mwezi. Pamoja na hali hii ngumu, alibaki katika kazi hii kwa muda 
miaka 12. Hatimaye aliamua kuwa na mpenzi ambaye alimzidi umri mara mbili kwa ajili ya 
kukuza kipato chake. Matokeo yake alibeba ujauzito na mpenzi wake alimtelekeza yeye 
na mtoto wake.  Vipi unaweza kumsaidia Maimuna katika kipindi hiki kigumu anachopitia 
katika maisha yake?  

KISA  MAFUNZO  Na 6. Udhalilishaji wa Watoto  
Mwalimu wa darasa la 6 katika Skuli ya Msingi Kilioni alimueleza mama wa mshiriki taarifa 
za utoro wa mtoto wake wa kike. Mama alijibu, “Kwa nini nimlete mwanangu skuli? Nani 
atanisaidia kulea wanangu wadogo nyumbani? Nani atanisaidia kuchota maji na kuuza 
mbogamboga zangu?  Ikiwa wewe ni mshauri, utamshauri nini mama huyo?

KISA MAFUNZO Na 7. Udhalilishaji wa Watoto
Thabiti alifiliwa na mama yake akiwa na umri wa miaka 9. Miezi kadhaa baadae, mjomba 
wake alikwenda nyumbani kwa marehemu dada yake na kumkuta Thabiti anaishi peke 
yake. Alimchukua na kuishi naye pamoja na familia yake. Thabiti alifurahi sana kwa kuwa 
sehemu ya familia kwa mara nyengine. Alifurahia kucheza na watoto wa mjomba wake, pia 
mke wa mjomba wake alikuwa mkarimu sana kwake. Mbali na hayo, mjomba wake alikuwa 
na rafiki ambaye iliishi naye wakati akitafuta kazi. Rafiki huyo alilala chumba kimoja na 
Thabiti. Alikuwa akirudi nyumbani nyakati za usiku akiwa ameshalewa na kumbaka Thabiti 
mara kadhaa na kumtishia kuwa ikiwa atamwambia mtu yeyote, mjomba wake atamchukia 
na kumfukuza nyumbani. Vile vile alimtishia kuwauwa watoto wa mjomba wake. Thabiti 
alikulia kuwa na aibu na hasira sana. Licha ya yote hayo, hakuwahi kumuelezea mtu 
yeyote kwa sababu alimpenda sana shangazi yake, mjomba na watoto wao na alihitaji 
matunzo kutoka kwao. Ikiwa wewe ni mshauri, utamshauri nini Thabiti?
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KISA MAFUNZO Na 8. Udhalilishaji wa Watoto (ushauri nasaha katika familia 
inayoongozwa na mtoto)
Daudi alikuwa na umri wa miaka 16 wakati alipoanza kufanya kazi. Mama yake alifariki 
miaka mitatu iliyopita kwa ugonjwa wa VVU na UKIMWI; baadae alikwenda kuishi na bibi 
yake ambaye alikuwa na umri wa miaka 86 na alikuwa hawezi tena kufanya kazi, lakini 
baada ya watoto wake wanne kufariki alikabiliwa na ulezi wa wajukuu zake wanane. Familia 
hii ilikuwa ni ya kimaskini sana na bibi yao alishindwa kabisa kuihudumia. Daudi ambaye 
ni mtoto mkubwa katika familia, aliamua kuacha skuli na kutafuta kazi. Alipata kazi katika 
migodi. Kazi ambayo ilikuwa ni ngumu sana kwa watoto wa umri wake ambapo mara nyingi 
alipata maumivu kutokana na ukubwa na ugumu wa kazi. Wakati Daudi akiwa na miaka 18, 
bibi yake alifariki na kuachiwa jukumu la ulezi la watoto hao. Alifanya kazi kwa bidii sana 
lakini kipato alichokuwa anakipata kilikuwa ni kidogo mno, na kila siku alistaajabu kama 
angeliweza kuwalisha watoto wote hao.  Ikiwa wewe ni mshauri, utamshauri nini Daudi?

KISA MAFUNZO Na 9.  Ukatili wa Kijinsia
Mwanacha ni mtoto kutoka katika familia maskini sana. Anafanya kazi katika duka la 
Kibena na mshahara wake ndio kipato pekee cha familia yake. Siku moja, baada ya duka 
kufungwa, Kibena alianza kumpapasa Mwanacha na kumuingiza katika ghala na kumvua 
nguo. Mwanacha alichanganyikiwa sana na alihofia kupoteza kazi yake. Mwanzo alikataa 
lakini baada ya Kibena kusema,”nini? Hutaki kufanya kazi tena hapa?” Maskini, alikubali. 
Ikiwa wewe ni mshauri, utamshauri nini mama huyo? 

KISA MAFUNZO Na 10. Udhalilishaji wa Kijinsia 
Mara nyingi Peter amekuwa akimnunulia Victoria zawadi na vitu vyengine anavyovihitaji.  
Usiku mmoja, walikwenda hoteli kula chakula cha usiku pamoja na akalipa. Ijapokuwa 
Victoria hakuwa tayari kuanza kujamiiana, alihisi inampasa kufanya hivyo kwa Peter. 
Hivyo, hakuweza kumkatalia. Ikiwa wewe ni mshauri, utamsaidiaje Victoria?

KISA MAFUNZO Na 11. Udhalilishaji wa Kijinsia
Makena na Adili wamekuwa wakikutana mara chache sana wakiwa katika usimamizi.  
Walikuwa hawajuwani vizuri na walikuwa na aibu juu ya mawazo ya kujamiiana. Makena 
anaonekana kuwa ni mtoto mzuri na hivyo Adili alitaka kumuoa. Wote Makena na Adili 
wamefundishwa kwamba mambo yote yanayohusiana na kujamiiana ni aibu. Kati 
yao hakuna aliyetamani kujamiiana lakini walijua kwamba unapofunga ndoa, ni lazima 
kujamiiana katika usiku wa ndoa. Pia, Makena aliwahi kusikia kuwa, kwa mara ya kwanza 
mwanamke anapojamiiana huumia na kutoka damu, hakujali. Hivyo alimlazimisha Adili 
kujamiiana naye, ingawa Adili hakuwa tayari kufanya hivyo. Hatimae Makena akaanza 
kumchezea Adili, kumvua nguo na kujamiiana. Je, kama wewe ni Adili ungechukua hatua 
gani?
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MASWALI YA MWONGOZO:
•	 Orodhesha mambo yanayohusiana na Jinsia, Afya ya Uzazi, Udhalilishaji wa 

Kijinsia, VVU na UKIMWI yaliyojitokeza katika visa mafunzo vilivyoelezewa hapo 
juu.

•	 Umejifunza nini kutoka katika mafunzo haya.
•	 Ikiwa wewe ndie uliefikwa na matatizo hayo, ungefanya nini?
•	 Ikiwa wewe ndie mwalimu ambaye umesimuliwa matatizo hayo, ungetoa ushauri 

gani?

KIAMBATANISHO NA 2: MFANO WA ANDALIO LA SOMO

23/10/
2020

Darasa 
4

3 Dk 40 20

W’me

Siku/
Tarehe

Darasa Kipindi Muda
Jumla Waliyohudhuria

Idadi ya wanafunzi

W’meW’ke W’keJumla Jumla

25 45 20 25 45

MADA KUU: Jinsia
STADI: Mshiriki awe na uwezo wa kubainisha majukumu ya kijinsia katika jamii. 
MADA NDOGO: Majukumu ya kijinsia
MALENGO MAHUSUSI: Mshiriki awe na uwezo wa:

i.	 Kueleza maana ya jinsi.
ii.	 Kueleza maana ya jinsia.
iii.	 Kutafautisha baina ya jinsi na jinsia. 
iv.	 Kubainisha majukumu ya kijinsia katika jamii yake.

VIFAA VYA KUFUNDISHIA NA KUJIFUNZIA:  Michoro, picha, chati zinazoonesha kazi 
tafauti.

Rejea
i.	 ILO, (2008). Gender Roles: module on gender, poverty and employment; 

GLOPP. Retrieved on 16	 july 2020 at 01:21 AM. From http://www.glopp.
ch/A5/en/multimedia/A5_1_pdf1.pdf

ii.	 Ministry of Labour Empowerment Elders Youth Women and Children, (2016). 
Zanzibar Gender Policy, Zanzibar: Government Press.
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ENDELEZO LA SOMO

HATUA MUDA

Utangulizi

Kujenga 
maarifa na 
stadi

Kukazia 
maarifa na 
stadi

DK 3 Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi wabungue bongo 
juu ya maana ya jinsi katika 
vikundi. 

Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi kuwasilisha 
mawazo yao juu ya maana 
ya neno jinsi.

Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi kusoma maana 
mbalimbali za jinsia na 
kuchangua maana sahihi. 

Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi kuwasilisha 
mawazo yao na kujadili 
mapendekezo. 

Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi kufanua mawazo 
yao kwa kuelezea maana 
sahihi ya jinsia. 

Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi katika vikundi 
kujaza jadueli kuonesha 
tafauti ya jinsi na jinsia.

Wanafunzi watasoma 
na kuchagua maana 
ya jinsia. 

Wanafunzi 
watawasilisha na 
kujadili mawazo yao 
juu ya maana sahihi 
ya jinsia. 

Wanafunzi 
watafafanua na 
kunukuu dondoo 
muhimu. 

Wanafunzi 
wataandika tafauti 
baina ya jinsi na 
jinsia. 

Wanafunzi watajadili 
maana ya jinsi katika 
vikundi.

Wanafunzi 
watawasilisha 
mawazo yao. 

DK 2

DK 3

DK 5

DK 5

DK 5

VITENDO VYA 
KUFUNDISHIA

VITENDO VYA 
KUJIFUNZIA
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Tafakuri

Ufupisho

DK 10

DK 3

DK 2

Mwalimu atawaongoza 
wanafunzi kujadili 
na kuzipanga picha 
zinazohusiana na majukumu 
ya kijinsia katika jamii.

Waongoze wanafunzi 
kuwasilisha mawazo 
yao juu ya majukumu ya 
kijinsia kulingana na picha 
walizopewa.

Mwalimu atafafanua 
majukumu ya kijinsia 
kulingana na jamii husika.

Wanafunzi watajadili 
na kuzipanga 
picha kulingana na 
majukumu ya kijinsia.

Wanafunzi 
watawasilisha 
mawazo yao.

Wanafunzi 
watanukuu dondoo 
muhimu.

Tathmini: Watake wanafunzi wajibu maswali yafuatayo. (dk 2)
i.	 Taja vitu viwili vinavyomtafautisha mwanamke na mwanamme.
ii.	 Bainisha umuhimu wa majukumu ya kijinsia.
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